PDA

View Full Version : Tại sao không có kết tủa ??

Th13teen
05-14-2010, 08:43 AM
Em đi thực tập ở phòng thí nghiệm về, có Pư cho Pb(NO3)2 tác dụng với HCl, bt thì phải có kết tủa, nhưng em lại thấy ko có hiện tượng gì xảy ra. Mọi người giải thích giúp với

tdk_qwer
05-14-2010, 09:43 AM
Pb(NO3)2 .chắc là do nhiệt đọ ở đó hơi cao nên PbCl2 tan ra => hok ket tua được

vanglai
05-14-2010, 10:57 AM
Pb(NO3)2 .chắc là do nhiệt đọ ở đó hơi cao nên PbCl2 tan ra => hok ket tua được
nhiệt độ trong phòng thí nghiệm mà cao đến nỗi bay hơi đươc PbCl2 ư bạn có thể nói rõ là bao nhiêu không .Phải có bằng chứng rõ ràng chứ? mà Pb(NO3)3 ư công thức này mình chưa thý.

0914268
05-14-2010, 12:45 PM
Có thể do tích nồng độ [Pb2+].[Cl-]^2 chưa lớn hơn hoặc bằng tích số tan của Clorua chì nên Clorua chì không kết tủa

Ngài Bin (Mr.Bean)
05-14-2010, 02:18 PM
Em đi thực tập ở phòng thí nghiệm về, có Pư cho Pb(NO3)2 tác dụng với HCl, bt thì phải có kết tủa, nhưng em lại thấy ko có hiện tượng gì xảy ra. Mọi người giải thích giúp với
Có thể do tích nồng độ [Pb2+].[Cl-]^2 chưa lớn hơn hoặc bằng tích số tan của Clorua chì nên Clorua chì không kết tủa
Đúng như 0914268 nói, do PbCl2 có tích số tan không quá bé = 10-4,8. Nên nếu dung dịch loãng (đặc biệt HCl loãng) thì sẽ làm cho điều kiện tạo kết tủa không thoả mãn (dung dịch phải quá bão hoà (tức [Pb2+].[Cl-]^2 > 10-4,8), do đó k có kết tủa!
Mặt khác, khi đun nóng thì độ tan của PbCl2 tăng khá mạnh, điều đó cũng nên lưu ý!

@vanglai: Ý của họ là nhiệt độ hơi cao làm cho độ tan tăng, chứ không phải PbCl2 bay hơi! Hihi!

Hồ Sỹ Phúc
05-14-2010, 02:50 PM
Sao bài nào thầy giotnuoc... cũng sửa vậy à? Sao thầy không cho ý kiến để bọn em được tham khảo ạ?

Th13teen
05-14-2010, 04:43 PM
rất cảm ơn mọi người ạ, đúng là Pb(NO3)2 chứ ko phải Pb(NO3)3 , bây h cho tiếp NH3 vào dd thấy có kết tủa, có phải kết tủa chính là Pb(OH)2 ko ? khi đun nóng thấy có khí thoát ra, có phải khí đó là NH3, N2O và HCl ko ạ ?
vậy tại sao khi cũng cho dd Pb(NO3)2 tác dụng với NaCl lại có kết tủa trắng(nhìn thấy đc) vậy ạ ?

Hồ Sỹ Phúc
05-14-2010, 06:37 PM
-Khi cho NH3, thì:
Pb2+ + 2NH3 + 2H2O -> Pb(OH)2 + 2NH4+
Do tích số tan của Pb(OH)2 nhỏ hơn so với PbCl2 nên có thể kết tủa được Pb(OH)2 từ PbCl2 bão hoà (hoặc chưa bão hoà). Khi đun thì tạo khí do NH3 còn dư, chứ NH4Cl và NH4NO3 không dễ dàng bị nhiệt phân trong dung dịch (với NH4NO2 thì có thể).
- NaCl và HCl đều cung cấp Cl- nên vai trò của chúng là như nhau (Bạn hỏi câu này hơi gà. Hihi)
Chúc bạn học tốt!
Thân!

giotnuoctrongbienca
05-14-2010, 08:34 PM
Sao bài nào thầy giotnuoc... cũng sửa vậy à? Sao thầy không cho ý kiến để bọn em được tham khảo ạ?

Chào bạn Hồ Sỹ Phúc
Tôi chỉ sửa những lỗi đánh máy mà tôi cho là có thể gây hiểu nhầm cho người đọc và như vậy sẽ dẫn tới những kiến giải lệch với ý người đặt câu hỏi.
Tôi cũng nghĩ là những ý kiến của bạn và các độc giả khác đã hay và đúng rồi nên tôi không có ý kiến nữa.
Thân ái

Hoàng Thị Ngân Hà
05-15-2010, 11:48 AM
:24h_114:Em đi thực tập ở phòng thí nghiệm về, có Pư cho Pb(NO3)2 tác dụng với HCl, bt thì phải có kết tủa, nhưng em lại thấy ko có hiện tượng gì xảy ra. Mọi người giải thích giúp với

cái này có thể giải thích theo tích số tan,PbCl2 chỉ là một chất ít tan trong nước thui, độ tan lại tăng khi nhiệt độ tăng, nếu nồng độ quá bé hoặc thực hiên ở nhiệt độ cao thì sẽ ko tạo ra được kết túa.

giotnuoctrongbienca
05-15-2010, 06:14 PM
Chào các bạn đang thực tập phân tích 1
PbCl2 tan nhiều trong nước nên rất khó kết tủa, muốn đuợc kết tủa, các bạn phải đun dung dịch (dùng ống nghiệm dài) cho gần cạn (còn vài giọt) rồi thêm HCl đậm đặc, làm nguội dười vòi nước hay làm lạnh trong nước đá. Lúc đó kết tủa mới có thể xuất hiện.
Chúc thành công
Thân ái

Hồ Sỹ Phúc
05-15-2010, 06:44 PM
Hihi, cuối cùng thầy cũng có ý kiến!
Đó là dùng Pb(CH3COO)2 phải không thầy? Em nghĩ nếu dùng Pb(NO3)2 thì không đến nỗi quá khó khăn như thế đâu ạ?
Lần sau thầy nhắc người phụ tá chuẩn bị dung dịch Pb(NO3)2 đặc 1 chút, khoảng 2M. Hihi, vì ở trường em làm thì nghiệm này cũng dễ! Hihi

tranlevanthanh
05-23-2010, 09:13 PM
theo mình thì nhiều trường hợp có kết tủa nhưng lượng quá nhỏ nên dung dịch chỉ hơi vẩn đục. Trong những trường hợp này thì mình hay dùng đũa thủy tinh cọ sát vào thành ống nghiệm thì kết tủa sẽ xuất hiện nhiều hơn đó ,
Thân !