PDA

View Full Version : làm sao LES de tan khi pha nuoc rua chen

phan quoc viet
05-27-2010, 07:28 PM
chào các bạn. Tôi đang làm nước rửa chén và muốn dùng LES trong công thức, nhưng khi hòa tan LES trong nước thì thật khó. Tôi không dùng lauryl vi tính độc hại của nó. tỉ lệ LES trong nước rửa chén là bao nhiêu tôi cũng không biết. có bạn nào biết giúp cho mình với

trannguyen
05-27-2010, 10:02 PM
ở thread này đã bàn rất nhiều về cách làm nước rửa chén và tác dụng của từng chất. Bạn xem và tìm hiểu thêm, chúc bạn thành công!
http://www.chemvn.net/chemvn/showthread.php?t=727

hoang long nu
06-29-2010, 10:31 AM
LES cung khong kho tan trong nuoc lam dau. chi la hoi set khi ban cho nuoc vao hoa tan thi no tao bot vi no la chat tao bot kem hon LAS nhung van la chat tao nhieu bot, ban khuay sao cho đeu tay de tranh tao nhieu bot. theo kinh nghiem thi toi nghi ban khong nen dung may khuay tu hay may khuay co ma nen khuay bang tay thi se han che duoc bot tao thanh.

trinhanhphong
06-29-2010, 03:50 PM
LES cung khong kho tan trong nuoc lam dau. chi la hoi set khi ban cho nuoc vao hoa tan thi no tao bot vi no la chat tao bot kem hon LAS nhung van la chat tao nhieu bot, ban khuay sao cho đeu tay de tranh tao nhieu bot. theo kinh nghiem thi toi nghi ban khong nen dung may khuay tu hay may khuay co ma nen khuay bang tay thi se han che duoc bot tao thanh.

Khuấy tay thì sao mà đều được. Việc tạo thành bọt cũng không phải là không có cách xử lý. Một là dùng chất phá bọt. Hai là khi sản xuất xong thì mình sẽ để 1 thời gian để bọt nổi lên trên, sau đó mình sẽ lấy sản phẩm ở đấy. Độ nhớt của nước rửa chén không cao lắm nên có thể áp dụng cách thứ 2.:014:

tbson85
06-29-2010, 04:22 PM
bạn sử dụng SLES là rất đúng vì nó vừa tạo ra nhiều bọt vừa an toàn với môi trường.để sles mau tan bạn phải khuấy đều tay đồng thời bạn có thể thêm 1 ít NaOH nếu bạn sử dụng NaOH để trung Hòa Las.như vậy NaOH sẽ làm tăng nhiệt phản ứng lên đồng thời Sles sẽ mau tan hơn.còn nếu bạn muốn trong quá trình quậy để giảm bớt bọt thì bạn có thể dùng cồn xịt vào nếu quậy nhiều còn nếu làm đề tài tốt nghiệp thì bạn có thể dùng nước nóng để bên dưới nếu thầy giáo ko cho dùng cồn để không khí sẽ mau giải thoát.không biết bạn muốn sản xuất hay thí nghiệm.vì mình cũng đã làm đề tài về nước rửa chén và bản thân cũng đã làm việc cho unilever việt nam.bạn vui lòng gửi vào email của mình để rõ hơn.

caomanhtuan
10-28-2010, 09:58 AM
bạn sử dụng SLES là rất đúng vì nó vừa tạo ra nhiều bọt vừa an toàn với môi trường.để sles mau tan bạn phải khuấy đều tay đồng thời bạn có thể thêm 1 ít NaOH nếu bạn sử dụng NaOH để trung Hòa Las.như vậy NaOH sẽ làm tăng nhiệt phản ứng lên đồng thời Sles sẽ mau tan hơn.còn nếu bạn muốn trong quá trình quậy để giảm bớt bọt thì bạn có thể dùng cồn xịt vào nếu quậy nhiều còn nếu làm đề tài tốt nghiệp thì bạn có thể dùng nước nóng để bên dưới nếu thầy giáo ko cho dùng cồn để không khí sẽ mau giải thoát.không biết bạn muốn sản xuất hay thí nghiệm.vì mình cũng đã làm đề tài về nước rửa chén và bản thân cũng đã làm việc cho unilever việt nam.bạn vui lòng gửi vào email của mình để rõ hơn.

Làm như tbson85 nói là ok. Dùng NaOH trung hòa Las để tăng nhiệt của pư, sau đó cho Sles vào khuấy thì sẽ tan nhanh hơn. còn nếu có điều kiện thì mua cái bơm nghiền về là mọi chuyện cực kì đơn giản.

quocthanhvu
10-28-2010, 02:03 PM
ngâm qua đêm với nước đi bạn, hôm sau khuấy sẽ nhanh và dễ tan hơn đó.