PDA

View Full Version : sự cố máy GC

vothuong12
09-20-2010, 08:09 AM
hic. em đang vận hành một máy GC (mới thực hành) mà nó xuất hiện nhiều pic lạ trong quá trình luyện cột và chạy mẫu. các bác nào có kinh nghiệm giúp em với!
:017:

nguyen duc son
09-24-2010, 01:09 PM
Máy mới hay cũ, lâu rồi chưa bật ? Cột thế nào : Mới sử dụng hay dùng lại
Pic lạ nếu tất cả chưa được kiểm tra : từ septa, buồng bơm mẫu, cột tách, detector...
Nền ổn rồi - chạy dung môi test xem dm sạch không ?
Pic nhỡ của mẫu - mẫu tạp mà- sao lại bảo pic lạ- có chắc không ?
Nhìn chung sắc ký là vậy - kiểm tra lại toàn bộ, khi đã yên tâm chắc chắn rồi thì không có vấn đề gì nữa đâu - chúc thành công

vothuong12
10-26-2010, 09:19 AM
hix. máy đã đc xử lí rùi mấy anh a. do bẩn đầu dò. 5 năm chưa chùi vẫn chạy tốt giờ nó dở chứng. dù sao cũng cảm ơn ông anh nhìu. em còn phải học tập và cần sự giúp đỡ của anh. ko bit có đc ko đây

hpnokia245
10-28-2010, 01:02 PM
mấy anh cho em hỏi phương pháp phân tích ethanol bằng GC trong mẫu nguyên liệu dược phẩm được ko ạ?Thanks các cao thủ nhìu nhìu!!!đang cần gấp lắm.e mới biết xài máy nên cần chỉ giáo nhiều lắm.

nguyen duc son
11-01-2010, 12:26 PM
vothuong 12 cứ chạy nhiều, càng lỗi nhiều càng có kinh nghiệm - chia sẻ - nghề dạy nghề mà. chúng ta đâu có cơ bản nhiều về sắc ký, do vậy phải lấy kinh nghiệm để chia sẻ và trao đổi thảo luận .

nguyen duc son
11-01-2010, 12:30 PM
Mẫu EOH dư lượng trong dược liệu. Dược liệu ở đây là dạng nào :cao thực vật/ động vật, thực vật hay ....Tốt nhất nên làm thao phương pháp bơm mẫu không gian hơi.
Mẫu được chuẩn bị trong lọ kín , gia nhiệt ổn định và bơm phần khí bên trên có chứa EOH bay hơi vào GC, định tính và định lượng . Máy GC của bạn đã có HS chưa ?