PDA

View Full Version : làm sao để nước đá cháy?

victory71986
11-08-2007, 08:16 AM
có ai co cách nào để nước đá cháy đc ko :vanxin( :art (

niteo4_xp
11-09-2007, 04:07 AM
hình như mình nhớ không nhầm thì trong sách hóa học lớp 10 có phần flo co phản ứng gì đó liên quan đến nước cháy đấy

Ken
11-09-2007, 09:07 AM
Nước không có khả năng cháy, nhưng có thể làm cho nó có vẻ như cháy. Cách làm như sau : Cho cục nước đá lên trên bột CaC2, bật lửa. C2H2 lan ra trên bề mặt cục nước đá, bắt lửa và cháy.
Chắc cái bạn tìm là cái này.

victory71986
11-09-2007, 09:40 AM
mình dùng rượu cho vào làm đá rồi đốt ko biết có đc ko? bạn nào còn cách khác nói dùm nhe'!

Ken
11-09-2007, 09:55 AM
Mình nghĩ là nếu làm cách trên thì chỉ một lúc sau, khi đá tan ra một phần thì C2H5OH hết cháy được.
Còn dùng nhiếu C2H5OH quá thì người ta sẽ thấy rõ là nó cháy chứ không phải nước đá.
Nếu bạn tìm được phản ứng nào tỏa nhiều nhiệt, sản phẩm có thể bốc cháy, trong đó nước là chất tham gia thì có thể...

victory71986
11-09-2007, 10:30 AM
hay minh cho lên mặt nườc đá mấy cục Na hoặc K lên trên thế là nó tự bốc cháy cách này hữu hiệu ko?
cách này có vẻ ổn ha (^+^)

Ken
11-09-2007, 10:52 AM
Cách này cũng không được đâu bạn. Thứ nhất, để Na có khả năng cháy thì bạn phải cho một lượng đủ lớn (K thì khỏi) -> dễ nổ, nguy hiểm. Thêm nữa là khi Na, K tác dụng, chúng sẽ chạy lòng vòng trên bề mặt cục đá, văng ra. Ngoài ra nhìn từ ngoài vào thì người ta sẽ thấy là cục Na ,K cháy chứ không phải nước đá. Cuối cùng, Na và K không hề rẻ. Nhất là K, mình tìm hoài không đâu có bán.

Bo_2Q
11-09-2007, 11:36 AM
Xài P trắng xem bắt lửa ngon lành lắm

victory71986
11-09-2007, 11:02 PM
P trắng thì khác gi K,Na đâu?

Ken
11-10-2007, 02:23 AM
Nếu lấy P trắng bỏ vào nước, đun sôi nước lên thì sẽ có ánh lửa xanh bay ra, không tỏa nhiệt, gọi là lửa lạnh. Còn dùng P trắng với nước đá thì mình không nghĩ là có thể. Cũng như nảy giờ mình nói, điều kiện là làm sao cho người ta có cảm giác như cục nước đá cháy. Thêm nữa là khi P cháy, nhiệt sẽ làm đá tan -> nước -> P tắt. Ngoài ra P trắng khó điều chế, mình tìm mua cũng không thấy đâu bán mà chỉ toàn P đỏ.

chemlife90
11-11-2007, 11:34 PM
Xin chào các bác !
Về vấn đề nước cháy em có xem một phản ứng người ta cho axeton vào nước tạo thành 2 phân lớp do axeton nhẹ hơn nước(hình như thế) sau đó cho một mẩu Na vào làm mồi lửa đốt cháy axeton (axeton rẻ có nhiều trong nước sơn móng tay, trông giống nước).
Còn với nước đá em không biết làm như vậy có được không, chưa làm thử bao giờ nên không biết, mọi người cho ý kiến nhé. :hun (

victory71986
11-12-2007, 06:33 AM
chắc mình dùng cồn khô để lam lạnh ko ai để ý chắc mọi người tưởng đá cháy :D "goods ideal!" hihi ^!^

yukiheart
11-12-2007, 09:48 AM
P trắng bán ở chợ Kim biên rẻ mà ...11k /1lít, tại cho vào dung môi ...
P đỏ đắt lắm, 300k /kg nghe lạnh người.
P trắng băy hơi dễ và độc nên không thể dùng được

niteo4_xp
11-14-2007, 08:08 PM
trong sách hóa lớp 10 có phần nói là sục flo vào nước thì nước sẽ tự bốc cháy do
F2+H2O->HF+O2
(mình không nhớ rõ tại sao lại như vậy.)

Ken
11-19-2007, 11:59 AM
Do F oxi hóa được O, phản ứng tỏa nhiệt + phát ra ánh sáng nên chắc nhìn tưởng nước cháy. Ý kiến của mình là vậy.

victory71986
12-07-2007, 08:21 AM
minh moi kiem đc video nói về hiện tượng này nhưng tiếng anh còn kém ko nghe đc ai giỏi nghe rui nói dùm xem chất gì nhe
http://www.youtube.com/swf/l.swf?video_id=Tf4gOS8aoFk&eurl=http%3A//www.webqc.org/chemicalforum/viewtopic.php%3Ft%3D562&iurl=http%3A//img.youtube.com/vi/Tf4gOS8aoFk/default.jpg&t=OEgsToPDskLqYPDB-QExQbBu8--t0qhV&rel=1&border=0

tigerchem
12-07-2007, 12:17 PM
Mình dùng mẹo một tí, "nước đá" ở đây là đá khô (CO2 rắn), ta đốt 1 mẩu Mg kim loại rồi bỏ lên bề mặt CO2 rắn thì xảy ra phản ứng Mg + CO2 -> MgO + C, và phản ứng toả ra nhiệt và ánh sáng dữ dội như đang cháy, có thể xem như nước đá đang cháy. Còn nếu muốn cháy trong nước thì ta dùng phản ứng đốt cháy của Fe. Thân!

LessThanPerfect
12-08-2007, 12:00 AM
minh moi kiem đc video nói về hiện tượng này nhưng tiếng anh còn kém ko nghe đc ai giỏi nghe rui nói dùm xem chất gì nhe
http://www.youtube.com/swf/l.swf?video_id=Tf4gOS8aoFk&eurl=http%3A//www.webqc.org/chemicalforum/viewtopic.php%3Ft%3D562&iurl=http%3A//img.youtube.com/vi/Tf4gOS8aoFk/default.jpg&t=OEgsToPDskLqYPDB-QExQbBu8--t0qhV&rel=1&border=0

The video is no longer available.

victory71986
12-08-2007, 09:02 AM
hixx mới coi đc giờ sao thế :duaha (

tieulytamhoan
01-08-2008, 07:14 PM
Về việc NƯỚC ĐÁ CHÁY thì mình hoàn toàn đồng ý với victory71986. Ý kiến của bạn quả là good idea và phù hợp với câu hỏi của chemlife 90.
Còn link bạn victory đưa thì hỡi ôi die rồi hu huh hu...hic hic...Bạn tìm lại thử nhé, cảm ơn bạn vic trước nhé. Thân!

bicycle2007
01-09-2008, 12:50 AM
bi thấy người ta bỏ cục nước đá vô đất đèn, bật lửa rồi bỏ chạy hic

Scooby-Doo
01-09-2008, 03:26 AM
bi thấy người ta bỏ cục nước đá vô đất đèn, bật lửa rồi bỏ chạy hic

Nước mà đốt được thì giàu to rồi Bi ơi! He He. Chọc Bi chút xíu!

Hồi nhỏ Scooby-Doo cũng chơi mấy cái này: bỏ đèn (CaC2) vào lỗ đào dưới đất hay bỏ vào ống lon sữa bò rồi đắp đất hay đất sét lên. Tuy nhien bỏ xuống đất an toàn hơn nhiều. Lấy cây đũa thọc mấy lỗ rồi nhỏ nước vào đó. Sau đó đốt lên thành đèn chính vì vậy CaC2 còn gọi là đất đèn hay khí đá.

Khi cho nước vào đất đèn, phản ứng xảy ra giải phóng acetylene (C2H2) và Ca(OH)2. Khí bị đốt cháy ở đây là khí acetylene và nước chỉ là một thành phần của phản ứng tạo khí acetylene.
CaC2 (rắn) + 2 H2O (lỏng) ---> C2H2(khí) + Ca(OH)2 (rắn)

Nếu bỏ nhiều nước đá và đất đèn phải chạy cho nhanh vì khí acetylene sinh ra nhiều có thể dẫn đến bị nổ rất nguy hiểm. Không biết sau đó còn có ai nhìn ra không nữa? Nghĩ lại thuở ta còn bé gan hơn bây giờ, chơi nhiều cái dại khờ quá!

Có thể mọi người đang bàn tán về dạng tinh thể của methane hydrate được gọi là "burning ice", hy vọng sẽ được sử dụng như một dạng năng lượng mới.

Bạn có thể xem video ở link sau:
http://www.youtube.com/watch?v=s2WmWMMCcB0

Hoặc đọc tìm hiểu thêm ở những link sau:
https://www.llnl.gov/str/Durham.html
http://www.bizjournals.com/atlanta/stories/2001/06/25/editorial2.html
http://en.wikipedia.org/wiki/Methane_clathrate

victory71986
02-14-2008, 07:35 AM
mình mới tìm lại đc cái video này các bạn coi dùm nhé:
http://www.webqc.org/chemicalforum/viewtopic.php?t=562&sid=5d1dbf3dd24c779ddbd918869c6e269f
Nhấn vào "water burning video " cái câu hỏi đó

LessThanPerfect
02-14-2008, 04:47 PM
mình mới tìm lại đc cái video này các bạn coi dùm nhé:
http://www.webqc.org/chemicalforum/viewtopic.php?t=562&sid=5d1dbf3dd24c779ddbd918869c6e269f
Nhấn vào "water burning video " cái câu hỏi đó

Đại ý là như sau:
Nhà phát minh này dự định sử dụng sóng radio để chữa trị ung thư. Tuy nhiên, ông vô tình phát hiện ra rằng cái máy phát sóng mà ông sử dụng có khả năng "đốt cháy" nước biển (salt water) bằng cách tách rời H2 và O2 từ phân tử nước.

bommer_champion
02-15-2008, 09:54 PM
chúng ta thường thấy hệ liên hợp trong hoá hc như Benzen chẳng hạn, chúng ta xét phân tử O2F2 có độ dài liên kết O-O rất gần với phân tử O2 có bậc liên kết là 2
Nhưng phân tử H2O2 lại có độ dài liên kết O-O dài hơn rất nhiều so với O2.Vì sao?

bommer_champion
02-15-2008, 10:01 PM
xét phân tử Cl2O2 và N2O2(dạng dime hoá của NO) cũng xuất hiên lk yéu N...N vậy có thể giả thiết có hệ liên hợp trong phân tử ( giữa các AO p ) ko
2 trong piron( dị vòng 5 cạnh 1 dị tử N ) hẹ liên hợp có 5 AO p tổ hợp tạo ra vậy có bao nhiêu MO liên kết và bao nhiêu MO phản liên kết

bommer_champion
02-19-2008, 04:38 AM
Đại ý là như sau:
Nhà phát minh này dự định sử dụng sóng radio để chữa trị ung thư. Tuy nhiên, ông vô tình phát hiện ra rằng cái máy phát sóng mà ông sử dụng có khả năng "đốt cháy" nước biển (salt water) bằng cách tách rời H2 và O2 từ phân tử nước.
chúng ta thấy rằng năng lượng để đốt cháy H2O là rất lớn vì vậy có lẽ tớ thấy dùng sóng radio là hơi ''điêu'' vì năng lượng của sóng radio là rất nhỏ (bước sóng dài )
à chắc các bạn biết hiện tượng cộng hưởng tức là dùng bức xạ với bước sóng sao cho nó trùng với tần số dao động riêng của liên kết >>> liên kết bị giao động rất mạnh và bị phá vỡ
vì vậy ta có thể giả thiết bước sóng đó có thể gây ra sự cộng hương và phấ vỡ liên kết (nhưng điều nầy khá là "ăn may") :chan (

LessThanPerfect
02-21-2008, 04:24 AM
chúng ta thấy rằng năng lượng để đốt cháy H2O là rất lớn vì vậy có lẽ tớ thấy dùng sóng radio là hơi ''điêu'' vì năng lượng của sóng radio là rất nhỏ (bước sóng dài )
à chắc các bạn biết hiện tượng cộng hưởng tức là dùng bức xạ với bước sóng sao cho nó trùng với tần số dao động riêng của liên kết >>> liên kết bị giao động rất mạnh và bị phá vỡ
vì vậy ta có thể giả thiết bước sóng đó có thể gây ra sự cộng hương và phấ vỡ liên kết (nhưng điều nầy khá là "ăn may") :chan (

Trong bài ở trên, mình chỉ tóm gọn ý được trình bày trong cái video từ Youtube mà Victory giới thiệu.

Mình không đồng ý về cách giải thích của bạn về hiện tượng cộng hưởng trong trường hợp này (tần số của sóng từ máy phát sóng = tần số dao động của liên kết). Gần như hầu hết các liên kết hóa học có tần số dao động nằm trong vùng gần infrared 10^13 -- 10^15 Hz. Trong khi đó, sóng radio thường có tần số nhỏ hơn 10^9 Hz.

victory71986
02-21-2008, 06:50 AM
Mình thấy bommer mói cũng có lí người ta dùng sóng radio cộng hưởng cũng có thể tới tần số đó chứ bạn

bommer_champion
02-22-2008, 06:05 AM
Trong bài ở trên, mình chỉ tóm gọn ý được trình bày trong cái video từ Youtube mà Victory giới thiệu.

Mình không đồng ý về cách giải thích của bạn về hiện tượng cộng hưởng trong trường hợp này (tần số của sóng từ máy phát sóng = tần số dao động của liên kết). Gần như hầu hết các liên kết hóa học có tần số dao động nằm trong vùng gần infrared 10^13 -- 10^15 Hz. Trong khi đó, sóng radio thường có tần số nhỏ hơn 10^9 Hz.
nói như bạn thì ánh sáng mặt trời có năng lượng lớn hơn sóng radio thì bằng cách chuyển hoá năng lượng thì ta có thể đốt cháy H2O dễ dàng >>>> có nhiều ứng dụng lắm lắm .........
tại sao lại ko thấy phát minh gì nhỉ :chuiboi ( :chuiboi ( :chuiboi (

trannguyen
02-22-2008, 10:35 AM
Mình thấy bommer mói cũng có lí người ta dùng sóng radio cộng hưởng cũng có thể tới tần số đó chứ bạn
mình có ý kiến : việc cộng hưởng sống radio thì chỉ làm tăng biên độ chứ tần số thì không đổi

tigerchem
02-22-2008, 10:42 AM
Nước là sản phẩm cuối cùng của sự cháy nên chắc chắn nước không cháy!
Tần số của máy trùng với tần số của dao động, điều này ứng dụng trong phổ cộng hưởng từ hạt nhân, sau khi đo phổ thì mẫu được giữ nguyên không bị phá hủy nên giả thiết tần số phá vỡ liên kết là sai.
Ánh sáng mặt trời bao gồm nhiều tia, nằm từ vùng hồng ngoại, khả kiến đến tử ngoại...
Tranh luận nên dựa trên cơ sở khoa học và xác định mục tiêu tranh luận.

tuananhcyberchem
02-22-2008, 11:25 AM
tigerchem nói "H2O là sản phẩm cuối cùng của sự cháy nen H2O ko thể cháy" là chưa chính xác,vì sự cháy nếu hiểu một cách hoá học là hiện tượng của một phản ứng oxi hoá - khử xảy ra mãnh liệt đến mức phát nhiệt và kèm theo ánh sáng.Cho nên, nếu có một chất nào đó có thể oxi hoá dc H2O một cách mãnh liệt thì ta có thể thấy dc nước cháy,và đơn cử ra một ví dụ đó là hiện tượng H2O bốc cháy khi ta sục khí Flo vào nước nóng.
H2O + F2 -> 2HF + 1/2O2
F2 là chất oxi hoá rất mạnh sẽ oxi hoá O2- trong H2O,phản ứng oxi hoá khử này xảy ra mãnh liệt đến mức ta thấy được rằng H2O bốc cháy.
à mà anh nano kiếm đâu ra cái hình con cọp trông xấu wá vậy?

tigerchem
02-22-2008, 08:32 PM
Muốn cho sự cháy xảy ra cần 3 yếu tố là chất cháy, oxi (hoặc chất oxi hóa) và nguồn nhiệt. Ở đây tui nói nước không cháy nữa vì dùng nước đá nên không có nguồn nhiệt, và oxi không thể oxi hóa tiếp nước được nữa nên nước sẽ không cháy. Còn dùng chất oxi hóa khác như F2 thì nước sẽ cháy được. Xin nhận sai sót, và như vậy câu hỏi về nước đá cháy cũng được tuananh giải đáp luôn rồi.
PS: Trong đoạn băng trên thì chính xác là ông ta dùng sóng radio bắn qua nước muối là dung dịch điện li chứa nhiều ion, như vậy các ion này sẽ bị sóng radio biến thành các gốc tự do, hoặc các chất ở trạng thái kích thích nhờ sự hiện diện của các ion Cl- và Na+, ví dụ nước có thể biến thành HO. hoặc HO*, các chất này có tính oxi hóa cao và có khả năng phản ứng mãnh liệt với nước nếu có nguồn nhiệt và gây ra sự cháy. Như vậy 1 lần nữa là nước phản ứng với chất oxi hóa mạnh chứ không phải tự nhiên cháy!
Tài liệu tham khảo
http://en.wikipedia.org/wiki/Fire

Dùng sóng radio đi qua dung dịch nước muối thì tương tự như việc tạo thành dung dịch nước hoạt hóa điện hóa anolyte. Tham khảo sự tạo thànhh dung dịch này sẽ thấy rõ quá trình trên.

LessThanPerfect
02-23-2008, 12:37 AM
...
PS: Trong đoạn băng trên thì chính xác là ông ta dùng sóng radio bắn qua nước muối là dung dịch điện li chứa nhiều ion, như vậy các ion này sẽ bị sóng radio biến thành các gốc tự do, hoặc các chất ở trạng thái kích thích nhờ sự hiện diện của các ion Cl- và Na+, ví dụ nước có thể biến thành HO. hoặc HO*, các chất này có tính oxi hóa cao và có khả năng phản ứng mãnh liệt với nước nếu có nguồn nhiệt và gây ra sự cháy. Như vậy 1 lần nữa là nước phản ứng với chất oxi hóa mạnh chứ không phải tự nhiên cháy!

Mặc dù trong video, nhà phát minh bỏ muối ăn vào trong nước nhưng cụm từ "salt water" được dùng nhiều lần trong video này thường được hiểu ngầm [và nên được hiểu trong trường hợp này] là nước biển. Do đó, bài tóm ý của mình ở trên mới viết theo kiểu "nước biển (salt water)". Ở giữa đoạn video, người phát ngôn trình bày rằng "John Kansas discovered that his radio frequency generator could release the oxygen and hydrogen from salt water and create an incredibly intense flame." Mình nghĩ ở đây chỉ đơn thuần là sự tách H2O thành H2 và O2 và sau đó O2 đốt cháy H2. Cả bài video không nhắc gì đến OH hay OH* và phản ứng của OH hay OH* với nước cả. Còn về việc tại sao cái máy phát sóng làm từ cái chảo làm bánh của John Kansas có khả năng giải phóng H2 và O2 từ nước muối / nước biển thì mình không biết. :liduc (

bommer_champion
02-24-2008, 03:46 AM
Mặc dù trong video, nhà phát minh bỏ muối ăn vào trong nước nhưng cụm từ "salt water" được dùng nhiều lần trong video này thường được hiểu ngầm [và nên được hiểu trong trường hợp này] là nước biển. Do đó, bài tóm ý của mình ở trên mới viết theo kiểu "nước biển (salt water)". Ở giữa đoạn video, người phát ngôn trình bày rằng "John Kansas discovered that his radio frequency generator could release the oxygen and hydrogen from salt water and create an incredibly intense flame." Mình nghĩ ở đây chỉ đơn thuần là sự tách H2O thành H2 và O2 và sau đó O2 đốt cháy H2. Cả bài video không nhắc gì đến OH hay OH* và phản ứng của OH hay OH* với nước cả. Còn về việc tại sao cái máy phát sóng làm từ cái chảo làm bánh của John Kansas có khả năng giải phóng H2 và O2 từ nước muối / nước biển thì mình không biết. :liduc (
mình nghĩ đạn băng trên vôlí
1 như mình nói bên trên thì sóng radio có năng lượng nhỏ ko cháy H2O được
2 mình xem lại thì trong jao động mỗi liên kết chỉ dao dộng theo một tần số nhất định (tần số dao động riêng) và biên đọ dao động thì theo các số lượng tử dao động và chuyển từ số lượng tử dao động này lên số lượng tử dao động khác thì hấp thụ 1 lượng tử Hv mà ko có hiên tương cộng hưởng >>>> sai :sangkhoai
3 thứ 3 là trong phổ hồng ngoại thì năng lượng cần thiết đưa e lên mức dao động cao hơn cũng cần tia hồng ngoại mà đây lại là radio mà đòi phá lk ??????? :ngap (

LessThanPerfect
02-24-2008, 05:39 AM
mình nghĩ đạn băng trên vôlí
1 như mình nói bên trên thì sóng radio có năng lượng nhỏ ko cháy H2O được
2 mình xem lại thì trong jao động mỗi liên kết chỉ dao dộng theo một tần số nhất định (tần số dao động riêng) và biên đọ dao động thì theo các số lượng tử dao động và chuyển từ số lượng tử dao động này lên số lượng tử dao động khác thì hấp thụ 1 lượng tử Hv mà ko có hiên tương cộng hưởng >>>> sai :sangkhoai
3 thứ 3 là trong phổ hồng ngoại thì năng lượng cần thiết đưa e lên mức dao động cao hơn cũng cần tia hồng ngoại mà đây lại là radio mà đòi phá lk ??????? :ngap (

Bài viết ở trên của mình chỉ là dựa vào những gì mình hiểu được từ đoạn video ở trên Youtube. Lúc trước, bạn Victory gởi link đến đoạn video này và tại vì nó bằng tiếng Anh nên bạn Victory muốn nhờ ai nghe được thì giải thích lại. Mình chỉ tóm lại ý người ta nói sao trong đoạn video đó rồi trình bày lại thôi chứ hoàn toàn không có ý định giải thích hiện tượng gì ở đây. Đoạn video có nhắc đến việc giải phóng H2 và O2 từ salt water thì mình nói hiện tượng là nước bị tách thành H2 và O2. Đơn giản vậy thôi chứ không có ý gì khác. Như trình bày ở bài viết trước, mình không có ý định giải thích tại sao máy phát sóng này lại có thể tách được H2 và O2 từ salt water.

Nói tóm lại, đối với hiện tượng được trình bày trong đoạn video trên, ta nên tìm hiểu sâu hơn về cấu tạo và cách hoạt động của chiếc máy phát sóng trên trước khi đưa ra những suy luận nhầm giải thích hiện tượng "đốt cháy" nước này.

tigerchem
02-24-2008, 10:41 AM
Mình không nghe được tiếng Anh tốt lắm nên cũng chỉ nghe được khoảng 40% đoạn băng trên, nhưng nếu H2 và O2 cháy thì ngọn lửa màu xanh chứ không màu vàng như thí nghiệm.
Rất cảm ơn bạn Lessthanperfect về những thông tin bạn đã cung cấp, nếu được bạn có thể cung cấp tap script của đoạn băng trên (bạn chịu khó nghe rùi ghi lại, pls), như vậy chúng ta sẽ tranh luận dễ dàng hơn. Thanks again!
Ý kiến của mình là dùng sóng radio có thể tạo thành các gốc tự do H. và O., H* và O* và những gốc này liên kết tạo thành H2 và O2. Mong anh em góp ý!

pÉ vit
02-02-2010, 07:17 PM
nhưng theo mình biết thì P trắng là loại háo chất rất độc mà còn rất đắt tiền và khó tìm nữa

bluelovevt
05-04-2010, 06:10 PM
mình đã từng làm thí nghiệm này cho CLB hóa của trường. Chỉ có 1 cách đó là dùng CaC2 cho vào nước đá thì đẹp nhất thôi. Thứ nhất là chỉ cần dùng một lượng nhỏ là phản ứng mãnh liệt +lâu. Thứ hai là ít bị phát hiện. Chứ như các pác dùng rượu, P, Na K... thì ko khả thi lắm

bluelovevt
05-04-2010, 06:16 PM
Mình đã từng làm thí nghiệm này cho CLb hóa của trường. Phương pháp là cho CaC2 vào nước đá. Đợi có khí thoát ra thì đốt. Phương pháp này là tốt nhất vì chỉ cần dùng một lượng nhỏ là OK vì ngọn lửa cháy lâu và khá lớn, vả lại làm cách này ko bị lộ. Chứ dùng K, Na, P, rượu xem ra không khả thi lắm

vũ ròm
05-13-2010, 08:21 PM
nếu mình nhớ ko lầm thì sgk lớp 11 trang 121 có nói đến