PDA

View Full Version : Nông độ ppm và ppb

CHANTHIEN
10-17-2008, 10:28 AM
xin cho em biết từ cơ bản đến sâu hơn về nồng độ ppm và ppb ? và cách đổi sang các đơn vị khác ?
Cám ơn

tigerchem
10-17-2008, 11:24 AM
Có lẽ bạn chưa tìm hiểu nhiều mà hơi vội vàng đặt câu hỏi, search trên google sẽ ra ngay câu trả lời, thậm chí bằng tiếng Việt, không hiểu ý bạn muốn hỏi "cơ bản" là gì mà "sâu hơn" nghĩa là gì, cách đổi sang những đơn vị khác là những đơn vị nào? Bạn nên tìm hiểu về câu hỏi ppm và ppb có khác gì những đơn vị đo lường khác như kg, m, s, atm ..., nó giống hay khác với tỉ lệ, tỉ lệ % như thế nào ... TỪ đó bạn sẽ trả lời được tất cả những câu hỏi trên của mình .
Thân!

tieulytamhoan
10-17-2008, 11:29 AM
xin cho em biết từ cơ bản đến sâu hơn về nồng độ ppm và ppb ? và cách đổi sang các đơn vị khác ?
Cám ơn
Đối với các thành phần rất nhỏ (nhỏ hơn 1% nhiều), người ta dùng các đơn vị:

ppm: part per million. 1ppm tương đương với 10^-4% khối lượng
ppb: part per billion. 1ppb tương đương với 10^-7 % khối lượng = 10^-3 ppm
ppt: part per trillion. 1ppt tương đương với 10^-10% khối lượng = 10^-3 ppb

Cách quy đổi thì bạn cứ làm theo định nghĩa thôi.

CHANTHIEN
10-17-2008, 11:40 AM
Có lẽ bạn chưa tìm hiểu nhiều mà hơi vội vàng đặt câu hỏi, search trên google sẽ ra ngay câu trả lời, thậm chí bằng tiếng Việt, không hiểu ý bạn muốn hỏi "cơ bản" là gì mà "sâu hơn" nghĩa là gì, cách đổi sang những đơn vị khác là những đơn vị nào? Bạn nên tìm hiểu về câu hỏi ppm và ppb có khác gì những đơn vị đo lường khác như kg, m, s, atm ..., nó giống hay khác với tỉ lệ, tỉ lệ % như thế nào ... TỪ đó bạn sẽ trả lời được tất cả những câu hỏi trên của mình .
Thân!

Đúng là lúc nảy tôi có phần hơi vội ( vì đang viết mà có chuyện bận mà lại cần gấp ) . ý của tôi là không biết đơn vị này có tên là gì ? vì hình như nó đổi ra được cả đơn vị mg/l lẫn mg/Kg ....cách đổi sang đơn vị mg/l và mol/ l , nó được định nghĩa như thế nào ? ( tôi nói từ "cơ bản đến sâu hơn" ở đây nghĩa là các bạn biết bất kì thông tin về đơn vị này thì hãy phổ biến giúp ).
thân !

tigerchem
10-17-2008, 11:54 AM
Hi,
về định nghĩa thì tieulytamhoan đã nói khá rõ ràng rồi, còn thắc mắc của bạn mình xin trả lời như sau:
ppm và ppb là tỉ lệ, nghĩa là thực hiện 1 phép chia và nó không có đơn vị .
Ví dụ bạn nói giới hạn thuốc trừ sâu cho phép trong hải sản là 1 mg / kg tức là 10^-3g/10^3g = 1 ppm. ở đây phép chia có đơn vị cùng là gram nên ta đơn giản và ppm không có đơn vị.
Nhưng trong nước uống thì ta không dùng kg, chẳng hạn nói giới hạn của clo trong nước máy là 1 mg / L thì ở đây 1 L ta ngầm cho là tương đương 1 kg nên qui đổi luôn thành 1 ppm chứ về nguyên tắc thì không đơn giản vậy được vì không cùng đơn vị .
Về đơn vị mol / L thì chắc chắn không thể qui đổi về ppm hay ppb, vì nó không thể giản ước được trừ khi thực hiện qui đổi L thành kg và mol về g.
Do đó ppm hay ppb cũng không cứng nhắc phải là khối lượng mà có thể là thể tích, hay thậm chí nhiệt độ, áp suất miễn sao chúng có cùng đơn vị để giản ước.
Như vậy ppm hay ppb thì giống như %, nó không có đơn vị, còn mg/L vẫn có thứ nguyên, ta đổi qua ppm hay ppb theo cách ngầm hiểu nào đó .
Thân!