Diễn đàn Thế Giới Hoá Học

Diễn đàn Thế Giới Hoá Học (https://gimitec.com/chemvn/index.php)
-   ĐỀ THI - BÀI TẬP (https://gimitec.com/chemvn/forumdisplay.php?f=86)
-   -   Bài tập về nhận biết axit, bazo, chất lưỡng tính hay trung tính (https://gimitec.com/chemvn/showthread.php?t=13960)

heohoang 07-15-2010 07:11 PM

chất lưỡng tính là chất vừa có khả năng cho hoặc nhận Proton H+ (chất được hiểu là phân tử tồn tại độc lập). các hidroxit lưỡng tín, các anion gốc axit còn chứa H có khả năng cho proton của các axit trung bình yếu, yếu HCO3-, HS-....
các hidroxit lưỡng tính thường gặp là : Cu(OH)2, Al(OH)3, Be(OH)2, Pb(OH)2, Cr(OH)3, Zn(OH)2

kuteboy109 07-15-2010 07:50 PM

[QUOTE=Happy Life;64923]Cho em hỏi làm sao có thể nhận biết được cái nào là lưỡng tính vậy.
:)[/QUOTE]

Ở mức độ THPT, ta xét khái niệm lưỡng tính theo Bronsted: là chất vừa có thể cho proton vừa có thể nhận proton H+. Khái niệm này có trong SGK 11.
@heohoang: Cu(OH)2 không lưỡng tính theo chương trình PT hiện tại.

Happy Life 07-15-2010 09:19 PM

Vậy nếu giải thích theo thuyết Bronsted thì mình dùng phương trình để giải thích chất nào là Axit, Baz, hay Lưỡng tính hả anh
Cám ơn anh :)

[QUOTE]Trích:Nguyên văn bởi kuteboy109
@heohoang: Cu(OH)2 không lưỡng tính theo chương trình PT hiện tại.[/QUOTE]

Cu(OH)2 theo SGK 11 là Hidroxit lưỡng tính mà anh

kuteboy109 07-15-2010 10:08 PM

Happy Life hãy trích dẫn tên trang, SGK tái bản năm nào?

wakawaka 07-16-2010 05:15 AM

đúng là trong sgk viết là CU(OH)2 là lưỡng tính mà.ở trang 12 ấy.sách tái bản lần 2

darks 07-18-2010 09:02 AM

[QUOTE]Ở mức độ THPT, ta xét khái niệm lưỡng tính theo Bronsted: là chất vừa có thể cho proton vừa có thể nhận proton H+. Khái niệm này có trong SGK 11.
[/QUOTE]
[FONT="Times New Roman"][SIZE="4"]Theo tớ Cu(OH)2 có tính lưỡng tính .
[/SIZE][/FONT]
[quote] Tính lưỡng tính của CuO thế hiện khi tan trong kiềm nóng chảy tạo thành cuprit :
M2CuO2,M2CuO3 và cả MCuO2.[/quote]
[quote]Cu(OH)2 không tan trong nước nhưng dễ tan trong dung dịch axit,dung dịch NH3 đặc và chỉ tan trong dung dịch kiềm 40% khi đun nóng
Cu(OH)2+NaOH-->Na2[Cu(OH)4]
[/quote]

Prayer 07-18-2010 10:06 AM

SGK 11 ( Tái bản mới nhất): chỉ khẳng định Cu(OH)2 có lưỡng tính chứ hoàn toàn không chứng minh bằng phương trình. Vấn đề này từng được các thầy ở Bộ bàn cãi gay gắt ( không tiện dẫn chứng) nhưng mình đã được tận tay tiến hành thí nghiệm, không cần những điều kiện quá khắc nghiệt như LÍ THUYẾT mà Darks đã nêu ra.
Quan niệm lưỡng tính hay không còn phụ thuộc theo quan điểm mà bạn đề cập tới ( chứ không phải là "theo tớ") và các điều kiện khác nữa.

darks 07-18-2010 01:54 PM

[quote]SGK 11 ( Tái bản mới nhất): chỉ khẳng định Cu(OH)2 có lưỡng tính chứ hoàn toàn không chứng minh bằng phương trình. Vấn đề này từng được các thầy ở Bộ bàn cãi gay gắt ( không tiện dẫn chứng) nhưng mình đã được tận tay tiến hành thí nghiệm, không cần những điều kiện quá khắc nghiệt như LÍ THUYẾT mà Darks đã nêu ra.
Quan niệm lưỡng tính hay không còn phụ thuộc theo quan điểm mà bạn đề cập tới ( chứ không phải là "theo tớ") và các điều kiện khác nữa [/quote]
[FONT="Times New Roman"][SIZE="4"]
Bạn có thể xem lại sách [COLOR="red"]Hóa học vô cơ[/COLOR] do thầy [COLOR="Red"]Hoàng Nhâm[/COLOR] viết .Bạn nên xem kỹ lại các tài liệu trước khi phán xét người khác

[/SIZE][/FONT]

Molti 07-18-2010 02:54 PM

Bạn Prayer nói đúng đấy.
Trong giới hạn học sinh phổ thông thì...
[B]Đầu tiên[/B] chúng ta xét xem quan niệm lưỡng tính đó là theo thuyết gì, brontesd, lewis v...v..
Và tìm các thông số chứng minh thuyết đó, vd như brontesd thì tìm ka của Cu2+ là rõ ngay, mình nhớ không lầm là ka không lớn lắm đâu, đang tìm lại số liệu cụ thể nên chưa post được
PT tạo phức của Dark vẫn đúng theo thuyết lewis, còn thuyết khác thì chưa chắc...

Còn muốn đúng hoàn toàn thì ..."hóa là môn khoa học thực nghiệm".. không gì hơn bằng thí nghiệm kiểm chứng - nhưng chuyện này là việc của các Chemist ^^!, ta không có bằng chứng gì ngồi đây cãi lý thuyết suông cũng không đi tới được vấn đề các bạn ạ

Prayer 07-18-2010 03:13 PM

Mình hoàn toàn không phủ nhận Cu(OH)2 lưỡng tính ( đọc lại bài viết sẽ thấy) vì mình đã có điều kiện tiến hành thí nghiệm này, chỉ cần nồng độ cao 1 chút là Cu(OH)2 đã tác dụng với NaOH rồi chứ không cần những điều kiện quá khắc nghiệt như lí thuyết đã nêu ra. ( Mình không nói bằng lí thuyết suông nhé, các bạn có thể tiến hành TN để tự kiểm chứng).

Đọc kĩ lại bài viết nhé: [B]"SGK 11 ( Tái bản mới nhất): chỉ khẳng định Cu(OH)2 có lưỡng tính chứ hoàn toàn không chứng minh bằng phương trình"[/B]--> Mình muốn nói là HSPT được biết Cu(OH)2 có lưỡng tính, còn phương trình như thế nào không phải là vấn đề họ quan tâm vì sẽ chẳng ai hỏi điều đó. Bạn Darks quá vội vàng rồi, chưa đọc kĩ bài reply đã vội đưa Hoàng Nhâm vào đây rồi.

Bạn Molti đã hiểu ý mình đặt ra, và bổ sung là theo Bronsted thì Cu(OH)2 hoàn toàn lưỡng tính vì có sự cho nhận H+ mà.

Bạn nào muốn trao đổi thêm có thể gửi tin nhắn cho mình, lạm bàn nhiều quá sẽ gây loãng topic. Cảm ơn đã xem^^

Múi giờ GMT. Hiện tại là 03:28 PM.

Developed by: ChemVN. Site: www.chemvn.com.
Bản quyền thuộc về ChemVN.
Ghi rõ nguồn http://chemvn.com nếu bạn trích dẫn hay phát hành thông tin từ website này !