View Single Post
Old 04-22-2008 Mã bài: 23003   #967
Scooby-Doo
Thành viên tích cực

Groans: 0
Groaned at 1 Time in 1 Post
Rep Power: 67 Scooby-Doo is a splendid one to behold Scooby-Doo is a splendid one to behold Scooby-Doo is a splendid one to behold Scooby-Doo is a splendid one to behold Scooby-Doo is a splendid one to behold Scooby-Doo is a splendid one to behold Scooby-Doo is a splendid one to behold

Trích:
Nguyên văn bởi bicycle2007 View Post
A, hôm đó thầy nói trường hợp của HBr, thầy cũng có nói về cạnh tranh động học với nhiệt động. Nhưng em hổng hiểu là tại sao năng lượng hoạt hóa của quá trình tạo sản phẩm 1-2 lại thấp hơn 1-4 do đó mà có sự quyết định động học ở nhiệt độ thấp của hướng cộng 1-2, anh giải thích giúp em với. Hic (
Ở nhiệt độ thấp, nhiệt lượng cung cấp cho phản ứng không nhiều nên sản phẩm tạo ra nhanh là các sản phẩm tạo từ tâm phản ứng kế cận. Nên hiểu nhiệt độ thấp ở đây thường < -40 oC.Hai tâm phản ứng 1 và 2 sát ngay nhau nên không cần nhiều năng lượng giống như cạnh nhà có cô bạn gái coi cũng được được thì ta đâu phải đi đâu xa để tìm cô khác làm chi nhất là khi ta đi học đã quá mệt và không có nhiều thời gian để lựa chọn.
Tui không hiểu điều kiện thực nghiệm mà thầy của em lấy làm ví dụ như thế nào, nếu được em nên hỏi xin bài báo gốc đó đọc cho biết hoặc post lên để thảo luận tiếp.

Trích:
Nguyên văn bởi bicycle2007 View Post
Hic còn cái vụ viết 1,2 với 1-2... hôm đó đã xảy ra một trận cãi vả giữa em với mấy chiến hữu, cuối cùng em đã phải tốn một chầu chè vì thầy phán là phải viết theo kiểu 1-2. Bi giờ có anh ScooBy đồng minh rùi chắc em phải khởi kiện mới được hic
Nguyên gốc tiếng Anh viết là 1,2-addition hay 1,4-addition, các bác phổ thông nhà ta dịch ra viết loạn xị lên hết. Nếu em hỏi copy được bài báo gốc thầy em lấy làm ví dụ, nếu bằng tiếng Anh em sẽ thấy ngay là họ viết cộng 1,2 và 1,4 như thế nào!
Chúc em báo thù ngọt ngào! nhưng coi chừng bị đánh hội đồng mất thêm một chầu chè nữa! Lẽ phải của kẻ yếu không bằng điều trái của kẻ mạnh! Tốt nhất em cầm theo một số sách trên đại học bằng tiếng Việt hoặc tiếng Anh để chứng minh.

Good luck!!!
Scooby-Doo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn