View Single Post
Old 06-30-2006 Mã bài: 2562   #10
Yugi
Cựu Moderator

Yugi's Avatar

Groans: 0
Groaned at 1 Time in 1 Post

Trích:
Nguyên văn bởi nguyencyberchem
Yugi nè, Yugi làm nhẩm cũng thấy giá trị z=x+y-0.23 là hoàn toàn không đúng với giá trị thực tế rồi. Yugi nghĩ cách khác xem sao nhé!!!
Thật ra bài tập trong sách này không có lời giải, nhưng lại có đáp số, Yugi có muốn mình đưa ra luôn đáp số để dễ suy nghĩ không, hay Yugi thích tiếp tục tìm hiểu.
P/S: Thiệt tình là đã 3 năm rồi và cũng không biết trong tương lai mình có đụng đến cái nmr này nữa không; nên đành nhờ các bạn vậy.

Có lẻ không cần đưa giá trị thực nghiệm đâu Nguyen ạ, như lần đầu Yugi cũng có đưa một số giá trị thực nghiệm cũa những chất trên rồi còn gì, và cũng như đã nói ở trên đây là quy tắc kinh nghiệm, tất nhiên khi gặp vấn đề thực tế thì đôi lúc khác xa với lý thuyet tính toán, không nên cứng nhắc bạn ạ. Hóa học là môn khoa học thực nghiệm. Quy tắc lý thuết dua ra là dự vào nhiều, những kết qủa có chung điểm hội tụ.

Khi áp dụng vào thực tế còn nhiều yếu tổ ảnh hưởng sự dịch chuyển tín hiệu cộng hưởng nhưng sự dịch chuyển này không khác nhau nhiều lam. Tuy nhiên nếu về mat TN:

CH3- trong tolune khoang 2.3ppm và của CH3- trong ester khoang 3.6 ppm còn trong -CH2- thì khaong hon 4.5 ppm. So voi gía tri du doan la sai, bạn có thể check lại. Do đó nên xem lại bài toán đặt ra là có nên cho những bài toán nhu the này chăng? và có sai thì mình phải bit sai là do đâu. Vả lại trong phần trả lời trên A (C6H5) trong toluen va A ( C6H5) trong hop chat duoi la khác nhau, vì nó ở hai hop chất khác nhau.
Hy vọng bạn check lại quy tắc này và có câu trả lời hay hơn.

Bạn học về lỉnh vuc gì ( hóa gì??) Yugi nghĩ rằng dù cho bạn làm gì đi chăng nữa thì NMR là một trong những phuong tien tốt cho bạn nhận biết cấu trúc hop chất hữu cơ, và ít nhiều cũng phải dính đến họp chất hữu cơ. Bây giờ không có ranh giới rỏ rệt phân chia giữa các chuyên ngành đâu bạn ạ.

Thân
Yugi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn