View Single Post
Old 04-26-2009 Mã bài: 38169   #10
Ocean
Thành viên ChemVN

Ocean

Groans: 3
Groaned at 3 Times in 3 Posts

Mình cũng học môn này rồi, cũng thầy Phan Dũng dạy, miễn bình 'lựng' về thầy hen, chỉ bình 'lựng' về môn học thôi. Theo mình thì nó cũng giống như mấy cuốn "Đắc nhân tâm" hay đại loại vậy, nội dung và mục tiêu của nó thì không chê vào đâu được, cái quan trọng nằm ở người lĩnh hội. Có người cho "Đắc nhân tâm" dạy người ta cách nói dối, sống đè nén cảm xúc để đạt mục đích bằng bất cứ giá nào, có người lại thành công sau khi đọc cuốn sách đó, thành công thật sự với một tâm hồn thay đổi luôn biết vì người khác và tôn trọng người khác (nói rõ luôn người này không phải là mình, mà là một người mình đã gặp). Vậy thì với môn 'sáng tạo' này, theo mình nghĩ, nếu người có năng khiếu sáng tạo thì nó giúp bổ sung khiến người đó thành công hơn nữa, với người tạm gọi là "chưa có năng khiếu", nó giúp bạn nhìn ra năng khiếu, trong chừng mực nào đó. Ăn thua là bạn có: "think out of the box" hay không mà thôi.
Nếu có bạn nào đọc Harry Potter rồi, sẽ thấy giải pháp "Tình Yêu" vô cùng tuyệt vời. Và mình cũng đã có đọc ở đâu đó, hồi còn bé, câu văn này: "... Tình yêu cha con: cái máy tính cầm tay; Tình yêu vợ chồng: Chiếc cổ áo tháo rời; Tình yêu nhân loại: Chiến xe buýt nhiều chỗ ngồi; ...". Mình đặt niềm tin vào đó. Khi bạn thực sự đặt tình yêu thương, nỗi đam mê của mình vào bất cứ điều gì, bạn sẽ thành ... một nhà sáng tạo đáng ngưỡng mộ. Do đó, mình nghĩ mình dám kết luận thế này: bạn đừng học cách sáng tạo, đừng tìm kiếm thành công mà hãy học cách yêu thương, học cách đam mê. Học được điều đó, chắc chắn bạn sẽ thành công.
Ocean vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn Ocean vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
kuteboy109 (04-26-2009), tieulytamhoan (04-26-2009), tuan.huu2007 (04-27-2009)