View Single Post
Old 08-10-2009 Mã bài: 44080   #3331
quanss
Thành viên ChemVN

quanss's Avatar

([{L}])ove

Groans: 0
Groaned at 0 Times in 0 Posts

Chài thắc mắc một lúc 5 câu hỏi lun.
1. Có lẽ là e đã từng học hay đọc qua thuyết acid theo Bronsted, các ion Cl-, SO4(2-),... là những ion của acid mạnh, cái đó người ta gọi là là base liên hợp, mỗi một acid theo Bronsted sau khi cho H+ sẽ tao ra base liên hợp, acid càng mạnh thì base liên hợp của nó càng yếu. Có phải HCl là một acid mạnh nên khi phân ly ra H+ và Cl-, thì Cl- là một base liên hợp đúng ko. Vì nó là một Base yếu nên ko thể bị thủy phân được, còn ví dụ CH3COOH <-> H+ + CH3COO-, thì CH3COO- là baso liên hợp của acid acetic, acid acetic là một acid yếu nên baso lien hợp của nó là ion acetat có tính base khá mạnh => ion acetat bị thủy phân. Tương tự cho trường hợp của Base, Bạn nhớ là Acid manh thì base liên hợp yếu, Base mạnh thì acid liên hợp yếu.

2.NH3 ko có tính acid vì khi bạn khi phương trình phân ly ra, thì sẽ như thế này
NH3 + H+ -> NH4+
Rõ ràng bạn thấy NH3 đã nhận H+, mà theo Bronsted chất nào mà nhận H+ là một baso hết, Bạn nhớ kỹ là Bronsted chỉ đề cập tới khả năng cho nhận H+, chứ ko có cho nhận OH- nghen.

3.acid mà tác dụng với muối trung hòa tạo ra muối acid thì anh nghĩ chỉ có trường hợp của những acid trung bình yếu tác dụng với muối trung hòa có anion của những acid trung bình yếu lun, cho bạn một ví dụ nghen:
Na2CO3 + H3PO4 -> Na2HPO4 + H2CO3

4.Thứ tự các PƯ ko phải vậy đâu bạn ơi, mình ko thể biết dc cái nào xảy ra trước cái nào xảy ra sau, mình phải coi điều kiện tiến hành Phản ứng, rồi bản chất của các tác chất nữa. mình lấy ví dụ nha, cùng là acid sulfuric, mà nếu loãng thì lại là PƯ acid - Base, mà nếu đặc thì lại là oxi hóa - khử, nhưng mà acid sulfuric đặc thì vẫn có thể xảy PƯ acid base như bình thường. VD
H2SO4 + NaOH -> Na2SO4 + H2O (PƯ này dù acid có loãng hay đặc thì chỉ xảu ra PƯ acid - base)
H2SO4 + Fe(OH)2 -> (PƯ này nếu acid loãng thì lại là Pư acid - base, nhưng nếu acid đặc thì lại là PƯ oxi hóa - khử)
H2SO4 + Fe(OH)3 -> (PƯ này cho dù acid có đặc hay acid loãng thì vẫn là PƯ acid - basơ thôi)
Vì vậy mình ko thể áp đặt một thứ tự các loại PƯ, bạn phải coi bản chất của tác chất rồi từ đó dự đoán loại PƯ.

5Ca(OH)2 là một chất ít tan, đồng ý, bạn đừng có hiểu chất kết tủa là một chất ko tan hoàn toàn, chất kết tủa là một chất ít lun đấy bạn à. vì nó tan quá it nên người ta nói la ko tan, nhưng thật sự là chất kết tủa vẫn có một phần nào đó tan trong dung dd.

Còn sách tham khảo thì mình không dám cho ý kiến. Hy vọng bạn tìm được một cuốn cho riêng mình.
quanss vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn quanss vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
meokitti26 (08-10-2009), nnes (08-10-2009), Trunks (08-10-2009)