View Single Post
Old 09-05-2009 Mã bài: 45459   #5
trieuvan
Thành viên ChemVN

Groans: 0
Groaned at 0 Times in 0 Posts

To ngocsi: Những điều mình muốn nói thì bác tokyo nói rùi, cảm ơn bác,hii chỉ lưu ý bạn thêm 1 chút khi dùng GF-AAS: điện áp ổn định, phòng máy không chung với phòng ướt (phòng xử lý mẫu), đảm bảo bộ phận đưa nước làm mát cho lò luôn sạch sẽ và không bị tắc, nếu máy dùng Background Correction là Zeeman thì đảm bảo xung quanh không có nguồn gây từ tính nào khác, dùng đúng cuvet theo hãng, luôn làm vệ sinh máy sau khi đo,... Bạn có gì muốn trao đổi cứ cho mình câu hỏi cụ thể nhé, biết đến đâu sẽ giúp bạn hết sức,hii

To tokyo: Bác đừng có xui người ta phá máy, bác có kinh nghiệm chạy AAS, GCMS, LCMS thì em biết, nhưng bác có biết hiện tượng Flashback và tất cả các nguyên nhân gây ra Flashback của AAS không? bác có biết mỗi năm trên thế giới xảy ra bao nhiêu vụ tai nạn khi dùng AAS không?
Câu này của bác "Đối với bộ phân hóa hơi đo As, Hg của các hãng AAS mình khuyên bạn không nên mua. Nếu để đo Hg, As bạn nên mua các thuyết bị chuyên dụng đo Hg, As khác." em không hiểu lắm, mong bác chỉ giáo cho em. Bác sợ nó không đủ độ nhạy, hay sợ giá cao, hay sợ phức tạp khó dùng, không phát triển được phương pháp,...

Theo em biết, bác giotnuoctrongbienca - chuyên gia về các kỹ thuật đo As và Hg - đang là Mod ở đây vậy bác chỉ giáo cho chúng em luôn ạ.

thay đổi nội dung bởi: trieuvan, ngày 09-05-2009 lúc 02:04 PM.
trieuvan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn