View Single Post
Old 05-07-2010 Mã bài: 59368   #182
trannguyen
Thành viên tích cực

trannguyen's Avatar

Groans: 0
Groaned at 2 Times in 2 Posts

Trích:
À anh Phúc ơi cho em hỏi tí anh biết curcumin là gì ko ạ? Cho em biết thêm một tí thông tin về nó anh nhé ^^ Tại vì có câu hỏi nó yêu cầu dùng curcumin nhận biết (H2BO3)- nên em không biết nó tạo phức với curcumin ra sao.
xin lỗi bạn trước khi trả lời
nhưng bạn cần bít cách tạo phức nó để làm gì? hì hì ... ngay bản thân tôi cũng không bít, trước đây không bít và sau này cũng không cần bít.
bít để thi thố với ai?
chúng ta học cái gì và sử sụng làm gì?
Ngay cả bạn hỏi vị giáo sư này hay giáo sư nọ cũng vậy, họ cũng không bít. là vì họ không cần bít? và họ sẽ tra sách để trả lời cho các bạn.
Các bạn nên bít môn học này mục đích là gì? riêng người phân tích cần bít và trang bị cái gì?

TUY NHIÊN TÔI VẪN NHIỆT LIỆT VỚI TINH THẦN HAM HỌC HAM HỎI CỦA BẠN.
TÔI CÓ VÀI LỜI:
CUCUMIN ĐƯỢC CHIẾT xuất từ nghệ, nên thường có màu vàng tạo phức với borat tạo màu đỏ máu. => nhận biết borat bằng cucumin.
Nhưng bản thân cucumin lại tạo màu đỏ khi có sắt và một vài ion khác. Vậy vấn đề mà các bạn cần nắm là ở đây.
khi dung dịch làm chuyển màu cucumin, phải cẩn thận vì co ion sắt. các bạn cần học ở chổ này này.

TUY NHIÊN VÌ CÁC BẠN MÚN TÔI VẪN SẼ TRẢ LỜI THEO Ý CÁC BẠN
CUCUMIN CTPT LÀ C12H20O6
SỬ dụng nhận biết được các chất B, Ba, Ca, Hf, Mg, Mo, Ti, V, W, Zr. Phản ứng đo độ sáng của B, cách sử dụng như xịt lên tờ giấy sắc ký.

riêng với borat có tạo 2 phức Rosocyamin (1) và Rubrocurcumin (2)
trannguyen vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn