View Single Post
Old 05-15-2010 Mã bài: 60141   #4
Hoàng Thị Ngân Hà
Thành viên ChemVN

Hoàng Thị Ngân Hà's Avatar

galaxy

Groans: 0
Groaned at 0 Times in 0 Posts
Rep Power: 0 Hoàng Thị Ngân Hà is an unknown quantity at this point

Trích:
Nguyên văn bởi caploc View Post
khi cho một mẩu Natri vào một chậu nước thì lúc đầu khi thả vào nước thì mẩu Na chìm xuống, sau đó lập tức nổi lên liền vào hình dạng chuyển thành hình cầu như quả bóng vậy. Sau đó nó chuyển động và chạy trên mặt nước , vừa chạy vừa xoay đều, theo thời gian nó nhỏ dần và chạy nhanh dần...đến khi hình dạng nó chỉ bằng một hạt sỏi nhỏ thì nó chạy rất nhanh và bát đầu phát ra tia lửa ,và cuối cùng khj phản ứng kết thúc nó phát phát ra tia lửa sáng....
vậy cho mình hỏi vì sao có những hiện tượng đó.vì sao Na có hình dạng là hình cầu tròn?vì sao nó nổi và chạy trên mạt nước,vừa chạy vừa xoay đều?vì sao khi kích thước nhỏ nó mới phát ra tia lửa?....
các bạn giải thích cho mình với!!! hơi chi tiết một chút các bạn nhé !!!1 mình cảm ơn nhiều!!!!!!!!!!!!!
khi thả natri vào nước, Na pứ rất mãnh liệt với nước, pứ này tỏa một nhiệt lượng rất lớn đủ làm Na nóng chảy,nên thực ra bi giờ Na ở thể lỏng chứ ko phải là thể rắn nữa,vì ở thể lỏng cho nên ta mới thấy Viên Na có dạng hình cầu do sức căng bề mặt. pứ này tạo ra hidro nên viên Na sẽ chạy vòng vòng trên mặt nước do phản lực của khí,tất nhiên nó sẽ chạy theo hướng ngược với chiều tạo ra nhìu khí nhất.khi mà lượng hidro tạo ra có đủ tỉ lệ để tạo thành hh nổ với oxi thì viên Na cháy.Nếu làm thí nghiệm này mà bỏ phenolphtalein vào nước thì đẹp mắt lắm! Các bạn làm thử đi nhé!
Hoàng Thị Ngân Hà vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn Hoàng Thị Ngân Hà vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
nguyenquocbao1994 (05-16-2010)