View Single Post
Old 06-18-2010 Mã bài: 62904   #1297
Hồ Sỹ Phúc
VIP ChemVN

Hồ Sỹ Phúc's Avatar

Uống với tôi vài ly nhé!

Groans: 0
Groaned at 2 Times in 3 Posts
Rep Power: 91 Hồ Sỹ Phúc is a splendid one to behold Hồ Sỹ Phúc is a splendid one to behold Hồ Sỹ Phúc is a splendid one to behold Hồ Sỹ Phúc is a splendid one to behold Hồ Sỹ Phúc is a splendid one to behold Hồ Sỹ Phúc is a splendid one to behold Hồ Sỹ Phúc is a splendid one to behold
Send a message via Yahoo to Hồ Sỹ Phúc

Trích:
Nguyên văn bởi kenny123 View Post
Cho mình hỏi phản ứng này Ba(HCO3)2 + Cu(NO3)2 vì sao xảy ra. Muối NaHCO3 ít tan thì NaCl bão hòa có thể phản ứng với Ba(HCO3)2 được không
- Muối hiđrocacbonat chỉ tồn tại ở các kim loại có tính axit rất yếu (Cation kim loại kiềm, kiềm thổ) và NH4+. Muối Cu(HCO3)2 không tồn tại, do nó quá kém bền => Phân huỷ tạp CuCO3 ngay (+CO2 + H2O).
- NaHCO3 "mang tiếng" là ít tan, nhưng độ tan của nó ở 20độ C là 9,6gam lớn hơn rất nhiều so với Ba(HCO3)2 (có độ tan < 1gam).
Bạn đồng ý chứ?

Trích:
câu này mình tưởng H2CO3 mạnh hơn C6H5OH
Đúng như vậy, nhưng axit cacbonic có hai nấc, vì vậy bạn cũng cần chú so với nấc nào! Phenol có tính axit yếu hơn nấc 1 nhưng lại mạnh hơn nấc 2. Ở đây là muối Na2CO3 vì vậy cần so với nấc 2 nhé bạn! Ok?
Trích:
Câu này mình lấy trong đề thi thử ĐH chuyên BN, không hiểu sao ĐA nó lại là 3 nữa, nên mình post lên đây, có lẽ đáp án gõ nhầm
Mình nghĩ câu này đã rất rõ, 4 chất có nhóm NH2 rõ ràng!
Trích:
Câu này đáp án của đề cũng là B, làm mấy đề này ảo quá
Câu này mình nghĩ không có gì sai, vì glixerol tôi chưa thấy polime nào! Hay ý đồ của họ là CHẤT BÉO nhỉ? Nếu như vậy thì không đúng, vì chất béo cũng chỉ là chất cao phân tử nhưng không phải là polime!
Còn câu D các chất đều CÓ THỂ tham gia pứ tạo polime. (Đề ra là có thể mà).
Bạn có thể kiểm chứng lại ở SGK! Ok?

Chữ kí cá nhânSỸ PHÚC - BẢO TRÂN

Hồ Sỹ Phúc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn Hồ Sỹ Phúc vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
AQ! (06-23-2010), hathuhaanh (06-23-2010), kenny123 (06-18-2010)