View Single Post
Old 02-02-2011 Mã bài: 76555   #8
hnty
Thành viên ChemVN

Siêu gà

Groans: 0
Groaned at 2 Times in 2 Posts
Default Trả lời câu hỏi của em Đoàn Minh Trí

Nguyên em Đoàn Minh Trí có hỏi câu hỏi sau (trên SB):
Trích:
Nguyên văn bởi Đoàn Minh Trí
2.cho hợp chất hữu cơ A,B có C, H, O là đồng phân của nhau và có M=58. khi cho 14.5g hh+AgNO3 trong NH3 thu được 54
[31-01, 15:49] Đoàn Minh Trí giải gùm mình bài này với!
Tôi có trả lời ngay trên SB thì em Trí chưa rõ nên có vào profile của tôi hỏi thêm. Nay tôi post bài này để trả lời em cho rõ hơn:
Chắc chắn phải có ít nhất 1 trong 2 chất A, B có nhóm Adehide.
Chưa xét trường hợp 2 chức aldehide sẽ dẫn ở sau:
R-CHO + AgNO3 + NH3 -> 2Ag
x 2x
R'-CHO + AgNO3 + NH3 -> 2Ag
y 2y

nAg = 0.5
nhh = 0.25
Trích:
Nhưng tỉ lệ % 1 chất trong hh là bao nhiêu?
Đ.án là 20%
Với dữ kiện đề cho ko giải được. Đừng nói là giải hệ 2 PT 2 ẩn, điều này là vô nghĩa do nAg = 2n hỗn hợp nên chỉ có 1 PT mà thôi (nếu giả sử B ko tráng gương thì hoặc nB = 0 hoặc rơi vào trường hợp aldehide 2 chức sẽ dẫn sau đây). Như vậy em Trí đã ghi thiếu 1 dữ kiện nào đó như phản ứng cháy chẳng hạn.
Trích:
Muốn tìm ra pp giải bài 2 phải tìm ra tất cả CTCT của các chất có M=58. Các công thức có thể có là ête, ancol có 1lk pi, anđehit 1 chức or 2 chức.Rồi thử từng CT để tìm % 1 chất!

Nếu em ngồi đó mà viết đồng phân thì tới sáng cũng ko giải được. Theo em thì với M = 58 có thể khai triển ra bao nhiêu đồng phân? Và với các đồng phân đó có ích chỗ nào để giải khi mà vấn đề chính yếu của bài này là phản ứng tráng gương - tức là nhóm aldehide? Em nên nhớ là dù chất thứ 2 (ko phải nhóm aldehide) có cấu tạo thế nào thì M cũng vẫn là 58, không có ích gì để giải ra tìm %.
Do nAg = 2 nhh mà phản ứng tráng gương theo tỷ lệ 1:2 (HCHO theo tỷ lệ 1:4) nên có 2 trường hợp:

1. Cả 2 chất đều tráng gương được: 2 chất là C2H5-CHO & HCOOCH3 (methyl formiate). Thành phần % của 2 chất không biết (đã dẫn ở trên).
2. A hay B là OHC-CHO còn chất kia là 1 đồng phân nào đó không tráng gương được có M = 58. Mỗi chất chiếm 50% hỗn hợp (do OHC-CHO -> 4Ag nên nA = 1/4nAg = 1/2 nhh).

Chữ kí cá nhânHãy để nỗi buồn cho khói acid mang đi ....

thay đổi nội dung bởi: hnty, ngày 02-02-2011 lúc 06:03 PM.
hnty vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn hnty vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
minhconyeuhoa (02-05-2011)