View Single Post
Old 05-12-2010 Mã bài: 59801   #6
Admin
Administrator

Admin's Avatar

Groans: 24
Groaned at 12 Times in 7 Posts

Hi all,
Trước tiên, tớ đồng ý với bạn trannguyen, rằng box ChemVN Job cần quản trị viên để kiểm soát topic theo đúng qui định cũng như "dọn rác".

Cũng đồng ý luôn topic của "công ty Ngọn lửa vàng..." sẽ bị delete, vì Job chẳng liên quan đến Chem (hoặc nếu có nhưng không nêu rõ ràng).

Thế nhưng, tớ cũng có vài thắc mắc về bài đánh giá hùng hồn của bạn:

Trích:
Nguyên văn bởi trannguyen View Post

thông tin đưa lên tuy khá rõ ràng nhưng cực kì mập mờ.
sau khi có một sự điều tra nhỏ và tôi có vài nhận xét như thế này.

Mình ghi nhận trước hết là "điều tra nhỏ"... Cũng biết bạn trannguyen chẳng có nhiều thời gian, nên ngồi google rồi phán chứ cũng chẳng phải đi đến nơi thẩm tra như các cơ quan chức năng, đúng ko ạh?

[/quote]
Trích:
  1. đầu tiên về nhà tuyển dụng, tuyển dụng các bạn là một người "không hề" có chức vụ trong công ty.( xin lỗi anh minh nhé)
  2. tuyển dụng các bạn không phải là bạn quản trị và nhân viên của phòng nhân sự
Tớ thực thắc mắc bạn lấy thông tin này ở đâu? Do chính bạn đề cập là công ty này không có website riêng. Mình google sơ thì thấy cũng nhiều người đăng chứ ko phải một nhân vật đăng tin. Làm sao bạn khẳng định được những người này không làm gì trong công ty nhỉ?

Trích:
  1. sau khi tuyển dụng và chưa qua tập huấn bạn không biết mình làm cái gì?
Nhận xét này theo mình là ... vô nghĩa.
+ Bạn chẳng biết họ có tập huấn hay không sau tuyển dụng.
+ Một vài công ty trong khâu xét tuyển đã chọn người phù hợp, làm những công việc họ đã có kinh nghiệm thì không qua "tập huấn" vẫn biết mình làm gì ạh.
+ Chẳng hạn công ty thuê bạn làm những công việc như "lao công" (for ex.) thì bạn có cần tập huấn không??? Suy nghĩ tương tự nhé.
...
Trích:
  1. nhận xét về công ty: mình điều tra trên mạng có rất nhiều đang tin từ công ty Ngọn lửa vàng hơn 400 đăng tin. Một lượng đăng tải đồ sộ và không có "trang web riêng"
Rất đỗi bình thường, tớ có thể lên vietnamwork search ngay cho bạn cả trăm công ty chưa có trang web riêng vẫn đăng tin tìm người.
Trích:
  1. mức lương tuyển dụng ghi cụ thể nhưng dương như sau khi phỏng vấn thì không có kí hợp đồng lao động.
  2. phỏng vấn không có hội đồng phỏng vấn, có lẽ là sử dụng chiến lược "niềm tin" nhưng nếu mà lỡ mất niềm tin thì he he... ai biết.
Tương tự, hợp đồng lao động là sau khi ứng tuyển, bạn trannguyen sao biết cả khâu sau khi ứng tuyển nhỉ? BạnKhách Viếng Thămr friends đã từng tham gia? Tớ thấy nhiều công ty lớn HR Dept chẳng có hội đồng gì sấc. Một HR assistant, một manager (hay vice-manager) sẽ interview... Nên trong trường hợp công ty nọ, họ bảo xếp lịch, thì chắc phải có người điều hành buổi phỏng vấn rồi...
Trích:
  1. không dính dáng tẹo nào về hóa và không yêu cầu bất kì bằng cấp gì cả (2 ảnh, sơ yếu lý lịch. phô tô chứng minh) yêu cầu quá dể giải mà suốt mấy tháng nay tìm không đủ người đấy!
Được có mỗi câu này thấy được, nhưng lại "thêm" vào lời mỉa mai đầy phản cảm tớ đã bold. Chẳng hạn tớ vẫn chưa biết "how much sure you are" về những đánh giá trên, nhưng tớ phán là "Bạn là đồ nói dóc", rồi sau đó lập luận, finally "xin lỗi nếu mình sai/bạn không nói dóc", thế được nhỉ?

Cũng kể bạn nghe chuyện này, hơi khác chút, là chuyện Giáo tuyển sinh viên. Được đi nước ngoài, điều kiện dễ dãi (apply tới 80-99% đậu), chẳng cần English gì sấc, cấp học bổng toàn phần... vậy mà cả năm tìm không ra người đấy ... Muốn ví dụ thì tớ sẵn sàng liệt kê hơn chục Giáo
Trích:
  1. cho nên để sinh viên chúng ta - nhưng tương lai của đất nước -mà nghèo- ở một đất nước nghèo- thì nên có những thông tin chính xác, những công việc có thể kiếm ra tiền thật sự -trên cái năng lực thật sự đã được tích góp cực nhọc bao nhiêu năm lăn lôn đói khổ trên ghế nhà trường.
Tớ đồng ý vô cùng, nhưng đang đặt nghi vấn tột độ những gì bạn nói

Anyway, khi một cá nhân vô danh (như member trên mạng) đưa ra nhận xét với một tổ chức/cá nhân thành danh/cần uy tín/có tổ chức... thì nên xem xét thận trọng, đừng rào trước một câu "điều tra nhỏ" rồi phán bừa, sau đó xin lỗi ở đoạn kết - vô nghĩa.

Trong trường hợp này, tốt hơn chỉ là những nhận xét trung lập, đúng với sự tìm hiểu/hiểu biết của mình về "đối tượng nghiên cứu".

Đang đợi thí nghiệm nên quởn, chắc không có lần thứ hai...
Thân.

thay đổi nội dung bởi: Admin, ngày 05-12-2010 lúc 01:30 AM.
Admin vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau THAN PHIỀN với ý kiến của bạn Admin:
nguyencyberchem (05-13-2010)