View Single Post
Old 02-18-2008 Mã bài: 21110   #15
HPchem
Thành viên ChemVN

HPchem's Avatar

Groans: 2
Groaned at 0 Times in 0 Posts

Trích:
Nguyên văn bởi longraihoney
Về kiến thức đại học... Đúng như anh gì đã nói ở trên, dù có được giải nhất QG hay QT nữa chẳng hạn thì cũng không là gì trong cái bể đại học sau này, tuy nhiên ở mức độ chuyên sâu và tư duy logic của nó thật chẳng kém với chương trình đại học đâu ^^< qua quá trình tự học và sưu tầm tài liệu của mình, em nhận thấy hết 50% kiến thức trong các giáo trình chỉ là phần mở rộng hơn, hoặc lập lại những gì đã học ở phổ thông... Trừ những tài liệu chỉ đi chuyên sâu vô một phân môn nào đó của hóa học> nên không có ranh giới rõ ràng giữa cấp độ đại học và phổ thông cho lắm... Đương nhiên đây là em dành cho các đối tượng có năng khiếu hóa học nói chung, việc hợp tác sẽ giúp một bên có thêm những câu hỏi hay, một bên bớt rác...
50% ở trên bạn nói sẽ không hợp lí nếu xét tới ĐH KHTN cũng như ĐH BK. Theo mình giai đọan đại cương mục đích chỉ giúp cho các bạn phổ thông "nhớ" lại kiến thức, để chuẩn bị bước vào giai đọan chuyên ngành với nền tảng kiến thức "khác zero".

Rất tiếc longraihoney cũng như nhiều bạn Phổ Thông khác rất có năng lực, nhưng do ở Phổ Thông, sống trong môi trường Phổ Thông (và sẽ thật mất mát cho những ai đã qua thời phổ thông mà vẫn nghĩ mình đang ở Phổ Thông), nên không có động lực nghiên cứu chuyên sâu hơn các mảng của ĐH. Kiến thức thực sự ở ĐH là kiến thức trong giai đọan chuyên ngành (cũng thể hiện một phần ở đại cương chuyên ngành), do vậy giữa Phổ Thông và Đại học chênh lệch nhau cả một đẳng cấp kiếm.

Hi vọng sau khi longraihoney lên núi tu luyện, mai sau sẽ gặp lại bạn với câu nói đầu tiên mình muốn nghe bạn khẳng định lại "Đúng là Đại học ... ".

Bye longraihoney nhé !
HPchem vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn