Chủ Đề: Ielts
View Single Post
Old 12-07-2008 Mã bài: 32565   #21
pro_boy_92
Thành viên ChemVN

pro_boy_92's Avatar

Absolute power corrupts absolutely

Groans: 6
Groaned at 1 Time in 1 Post
Rep Power: 0 pro_boy_92 has a spectacular aura about pro_boy_92 has a spectacular aura about

Mình nghĩ nếu bạn có điều kiện thì đi học thêm ở các trung tâm, còn nếu không thì bạn có thể mua sách về học. IELTS chủ yếu test các skills của bạn nên mình nghĩ bạn nên luyện skill trước khi bắt tay vào làm practice test, như vậy sẽ tốt hơn. Có một vài quyển luyện skills khá tốt.
1. Step up to IELTS - TGiả: Vanessa Jakeman & Clare Mc Dowell
2. Prepare for IELTS + IELTS preparation - của Insearch
3. Cambridge Grammar for IELTS - Tgiả Diana Hopkins & Pauline Cullen
4. 202 Useful Excercises for IELTS - Garry Adams & Terry Peck
5. Focus on IELTS và Focus on Academic Skills for IELTS

Ngoài ra, mình nghĩ bạn nên reading as much as possible vì khi reading bạn sẽ học được vocabulary đặc biệt về các topic, cấu trúc câu, cách dùng từ, ý dùng để viết task 2 và speaking. Nên học vocab theo các topic vì như vậy sẽ dễ nhớ hơn. Về sách học vocab thì có thể tham khảo quyển Check Your Vocabulary for IELTS ( mình đã post ở trên) và quyển vocabulary in use ( upper and advanced)-không có một topic nào ngoài các quyển đó đâu. Ngoài ra thì có thể học thêm từ các articles.

Khi học, bạn nên có một thời gian biểu hợp lý, không nên học theo kiểu học một lèo hết listening, rồi sang reading, nên học một lúc 4 kĩ năng.

Nếu bạn không khá về writing có thể sử dụng một số tài liệu mình đã post ở trên. Ngoài ra có thể học thêm quyển Visuals - Tgiả Gabi Duigu -Dạy viết task 1. Rất hay. Cung cấp tương đối đầy đủ các mẫu câu và từ vựng cần thiết để mô tả bảng biểu, đồ thị, so sánh, đối chiếu.... và quyển Essay Writing for English Tests - Tgiả Gabi Duigu dạy viết task 2

Tạm thời chỉ biết khuyện bạn như thế.
Chúc bạn học tốt

Chữ kí cá nhânDo not provoke me

pro_boy_92 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn pro_boy_92 vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
HanhNguyen (03-28-2009), otaku (04-06-2009), tigerchem (12-07-2008), tuan.huu2007 (12-20-2008)