View Single Post
Old 07-15-2009 Mã bài: 42057   #42
vanchungus
Thành viên ChemVN

Groans: 0
Groaned at 2 Times in 2 Posts

Các đồng chí ăn cơm của Việt Nam mà toàn bàn chuyện thế giới, một số chuyện thì đúng nhưng một số chuyện thì chẳng đúng tẹo gì cả.

Chuyện không đúng:
Bạn teppi cho hỏi là nguồn tin gigapedia sắp ngưng hoạt động là bạn lấy ở đâu? ai nói? nói lúc nào :D.
- Hiện nay, do nguồn e-book đã bị khai thác gần hết nên số lượng "hàng về" hiếm, đặc biệt trong lĩnh vực về chem.
- Luật bản quyền mà bạn nói ở trên thì bạn có biết ở cái nước nào họ không thèm quan tâm đến không. Chính ở cái nước đó thì gigapedia họ đặt hosting và mua domain ở đó.
- Thời gian gần đây thường lượng truy cập vào các site quá lớn, lượng tài nguyên được gửi lên quá nhiều, thêm vào đó là các tài liệu mật liên quan đến năng lượng nguyên tử nên các website trên phải tạm ngừng để lọc.

Còn về bài báo, bản thân mình cũng từng học ở Việt Nam, cũng là người tốn rất nhiều công sức để tiếp cận với các nguồn tài nguyên kiểu này, chẳng có cách nào hơn là đi nhờ vả và xin xỏ nếu như bạn là cá nhân.Tuy nhiên, chẳng dễ cho dù văn hay - chữ tốt, trình độ Tiến sĩ... vì có thể các tác giả không còn sống hoặc có sống thì cũng đã nghỉ hưu, còn nếu muốn xin nhà xuất bản thì phải có tiền cho họ. Con đường tìm kiếm này quả gian nan

Còn việc cho nhau mượn account, h@ck/cr@ck ... để kiếm được 1 bài báo thì quả thực không phải ai cũng có chuyên môn để làm được những chuyện này.

Bản thân giáo sư của mình có account Pro rất "lợi hại" nhưng nhiều khi cũng phải bó tay với chính bài báo của mình vì Uni không mua bản quyền.

Hầu hết, các nguồn hỗ trợ này đều do các sinh viên du học ở nước ngoài họ "âm thầm" chuyển về cho bạn bè - đồng nghiệp của họ để cùng nhau chia sẻ.

Không giấu gì các bạn, mình có hơn 9000 đầu sách các loại về hóa và cỡ 200GB tạp chí các năm, các loại cũng về Hóa hữu cơ, hóa dược ...và cỡ vài trăm GB phần mềm(bản quyền và không bản quyền). Chẳng có thời gian để đọc và nghiên cứu, chỉ muốn anh em bạn bè cùng đọc và lúc khó khăn có thể hỏi nhau hoặc trao đổi với nhau những bài nghiên cứu hay.

Cứ có cái gì hay là mình chỉ muốn "nhổ" về để lưu trữ và hy vọng sau này có ích cho đồng nghiệp

thay đổi nội dung bởi: vanchungus, ngày 07-15-2009 lúc 01:36 PM.
vanchungus vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn vanchungus vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
Admin (07-15-2009), chem0407p (07-16-2009), cocain (07-16-2009), TAD (07-20-2009), tieulytamhoan (07-15-2009), Zero (07-15-2009)
Những thành viên sau THAN PHIỀN với ý kiến của bạn vanchungus:
huyngoc (07-16-2009)