View Single Post
Old 06-23-2009 Mã bài: 41049   #9
tigerchem
Moderator

tigerchem's Avatar

Chem Is Try

Groans: 1
Groaned at 8 Times in 7 Posts
Rep Power: 79 tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all

Hi,
Có vẻ Ocean lại làm lớn phạm vi vấn đề. Ở đây em chỉ bàn chuyện sinh viên sao chép đề tài nếu cho đăng toàn văn các luận án cũ và chuyện các nhóm lấy cắp ý tưởng của nhau. Em không muốn mỗi lần tranh luận trên diễn đàn lại lôi những cụm từ như to tá như nền khoa học nước nhà, người dân nước Việt, trình độ văn hóa... Em chỉ muốn tập trung chứ không lan man. Theo ý anh thì ta nên công khai rộng rãi, em đồng ý, nhưng để làm gì? Thực ra những nhóm nghiên cứu trong nước chỉ cần lấy lý lịch khoa học là có tất tần tật những đề tài của 1 vị GSTS nào đó đang làm, hoặc lục các tuyển tập hội nghị, đề tài nghiên cứu các cấp, theo kiến thức hạn hẹp của em biết là vậy. Nói chung không khó khăn gì để biết. Vậy cái việc em e ngại sinh viên sao chép đề tài hay ăn cắp ý tưởng chỉ là hơi lo xa quá đáng. Cái chính em đã nhắc đi nhắc lại là chúng ta làm vậy rồi để làm gì? Đâu phải chúng ta không có trung tâm lưu trữ các đề tài nghiên cứu khoa học, không có nơi cất giữ các luận văn đã làm, mình giẫm chân lại việc của người ta làm chi, rồi kết quả cuối cùng sẽ đi tới đâu hay chỉ kêu gọi mọi người đóng góp rồi hết, sau khi có được vài ba dòng của một số đề tài rồi dự án này sẽ trôi vào quên lãng. Vậy nó cũng có khác gì 1 đề tài làm qua loa cho có để tốt nghiệp. Mình bỏ thời gian làm việc không hiệu quả. Thiệt tình là em cũng cảm thấy mình rỗi hơi lắm mới bỏ thời gian ngồi viết những dòng này. Nhưng tâm ý của em là khi làm gì, đã bỏ thời gian nhưng chỉ cần nó có lợi ích thì ta hãy làm. Nếu dự án này chỉ cần nó có ích dù chỉ cho 1 người, 1 sinh viên, 1 đề tài, hay thậm chí 1 phần của 1 seminar chuyên ngành thì cũng đáng cho ta làm. Chẳng hạn với bạn hỏi xin ở trên chẳng hạn. Đằng này em thấy nó mờ mịt và sẽ dần vào quên lãng. Có ai còn nhớ đến cái thư viện của chemvn không, có ai còn quan tâm đến donation cho diễn đàn. Qua quá nhiều lần kêu gọi để rồi kết quả là con số 0, là sự im lặng co vào vỏ ốc e ngại thôi tớ chẳng dám, việc của ấy thì ấy cứ làm ... Em không muốn hô hào hay dùng những từ đao to búa lớn, chemvn là diễn đàn học thuật, những tranh cãi này đôi khi không đáng mà chỉ nên xuất hiện lúc trà dư tửu hậu, có lẽ đến lúc em sẽ dời bài này sang nơi khác chứ không để ở tài nguyên chemvn, 1 trong những nơi được xem là thánh địa học thuật của diễn đàn.
Thân!

Chữ kí cá nhânKhi mặt trời lặn dần ở cuối chân trời, viên đá cuội nhỏ nhoi có một cái bóng đổ dài và nó thấy mình vĩ đại.

tigerchem vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn