View Single Post
Old 07-23-2010 Mã bài: 65394   #7
Bo_2Q
Moderator

Bo_2Q's Avatar

Chemistry for better life

Groans: 6
Groaned at 8 Times in 6 Posts
Rep Power: 67 Bo_2Q is just really nice Bo_2Q is just really nice Bo_2Q is just really nice Bo_2Q is just really nice Bo_2Q is just really nice
Send a message via Yahoo to Bo_2Q

Trích:
Nguyên văn bởi pducanh View Post
Tối nay mình có xem trên VTV2, trương trình FAQ có hướng dẫn làm tinh thể từ đồng sunfat.
Chương trình ngắn quá mình xem chưa kỹ. rất mong được các bạn hướng dẫn chi tiết thêm. Mình muốn hỏi là mua đồng sunfat ở đâu? Ngoài đồng sunfat và đường ra, cho mình biêt thêm có thể tạo tinh thể từ những loại nguyên liệu nào khác không?
cảm ơn, rất mong được hồi âm từ các bạn
minhduy2110 đã trả lời

Trích:
Nguyên văn bởi minhduy2110 View Post
1- Đồng Sunfat để làm tinh thể thì có thể mua buôn tại các cửa hàng hóa chất ứng dụng cho rẻ. Ngoài ra CuSO4 còn là thành phần để điều chế thuốc trừ sâu Boóc đô, nên mình nghĩ tại 1 số cửa hàng thuốc bảo vệ thực vật sẽ bán.
Ngoài ra, nếu tại Hà Nội bạn có thể đến cửa hàng Hóa học & ứng dụng tại Lê Thánh Tông đối diện khoa Hóa ĐH-KHTN Hà Nội.

2-CuSO4 và Đường là 2 chất dễ tìm, tất nhiên có thể tạo tinh thể với những chất khác được. Ngày xưa mình đã nghĩ đến phèn chua (phèn nhôm), nhưng chưa có điều kiện thử, bạn có thể thử làm xem hiện tượng thực tế khi kết tinh phèn nhôm ra sao. Nếu muốn add màu cho phèn nhôm có thể kết tinh nó chung với phèn Crom - 2 chất này đồng hình.
khacdat1994 đã trả lời
Trích:
Nguyên văn bởi khacdat1994 View Post
Các bạn ơi mình có cách để điều chế CuSO4, các bạn tham khảo xem có được không nhé!
- Kiếm 1 cái cốc thủy tinh cho axit H2SO4 loãng vào đó.
- Lấy 1 nguồn điện khoảng 5v nối vào hai đầu dây dẫn hai mảnh đồng đã cạo sạch.
- Cho dây dẫn vào cốc, đợi 1 lúc sau sẽ thấy màu xanh lam xuất hiện.
- Sau 1 lúc các bạn phải vuốt bỏ lớp đồng bám vào cực đồng
- Cứ tiếp tục làm sẽ đựoc, sau đó đem cô cạn dung dịch
được thì cám ơn mình cái nhé!
Email:khac_Dat_fpt@yahoo.com

Thiên Thần Hóa Chất
đã trả lời
Trích:
Nguyên văn bởi Thiên Thần Hóa Chất View Post
Sao đồng sunfat em mua ở chợ Kim Biên người ta chỉ bán chất rắn màu xanh nước biển, mà có loại đồng sunfat khan (màu trắng), mấy anh chị giúp em mua ở đâu có loại khan. Đồng sunfat ở chợ Kim Biên em làm thí nghiệm, em thấy nó ko phản ứng với sắt, không có màu đỏ gạch bám ở ngoài. Tại sao? mấy anh chị giúp em. Thanks
anhnguyet đã trả lời
Trích:
Nguyên văn bởi anhnguyet View Post
trên thị trường bán CuSO4.5H2O màu xanh dương, em muốn có CuSO4 khan màu trắng thì phải đun nóng cho tách H2O ra.(đun đến khi nào em thấy trắng hoàn toàn thì OK, sau đó muốn bảo quản thì đặt trong bình hút ẩm, chứ không CuSO4 lại "hớp" nước trong không khí đó.
Em thả cây đinh sắt vào nhớ lau đi (để loại lớp dầu người ta bôi vào để khỏi gỉ), hoặc chà giấy nhám (để có Fe nguyên chất không bị lẫn gỉ sắt), tiến hành phản ứng.
Nếu tới đây vẫn không thấy gì nữa thì đun nóng hỗn hợp phản ứng.
Tiếp tục không thấy phản ứng, thì chịu khó ghé mấy cửa hàng hóa chất trên đường Tô Hiến Thành Q10, bảo đảm OK

Chữ kí cá nhânScience for Humanity

thay đổi nội dung bởi: Bo_2Q, ngày 07-23-2010 lúc 09:59 PM.
Bo_2Q vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn Bo_2Q vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
nfhm94 (09-18-2010)