View Single Post
Old 06-09-2006 Mã bài: 1982   #8
nguyencyberchem
Administrator

nguyencyberchem's Avatar

DeNOx boy

Groans: 15
Groaned at 5 Times in 5 Posts
Rep Power: 79 nguyencyberchem is a name known to all nguyencyberchem is a name known to all nguyencyberchem is a name known to all nguyencyberchem is a name known to all nguyencyberchem is a name known to all nguyencyberchem is a name known to all
Send a message via Yahoo to nguyencyberchem Send a message via Skype™ to nguyencyberchem

Trích:
Nguyên văn bởi aqhl
Phải nói thật, hồi Cyberchem cực thịnh, tui cũng quanh quẩn ở trong trường thôi, nhưng không thấy có gì đặc biệt hết. Trong mắt tui, Cyberchem chỉ là một nhóm một nhóm bạn tập hợp lại, làm cái gì đó vui vui thôi. Chẳng thể thu hút nhiều sv hồi đó, bằng chứng là chỉ có vài bạn Khóa 2000 và 2002 thôi. Về những thành tựu của Cyberchem, thì nói chung chỉ hấp dẫn được học sinh phổ thông. Còn mục tiêu đặt ra, gắn kết NCKH và thực tiễn xã hội thì còn xa vời quá.

Khi diễn đàn thành lập, mình cũng tưởng là của Cyberchem. Mình chờ xem các bạn có gì hay ho không. Nhưng chờ mãi chỉ thấy có mỗi BM là coi được được (tiếc là BM ko trong Cyberchem). Mĩnh nghĩ chắc cyberchem cũng còn quanh quẫn với mấy vấn đề học thuật phổ thông thôi, chưa thấy đi xa được gì. Khi votuantu20 lên diễn đàn, thì mình nghĩ mình cũng nên đóng góp gì đó cho diễn đàn, giúp đỡ các bạn sv. Khi tham gia, thì chỉ thấy mỗi nguyencyberchem là tích cực (pluie cũng vậy nhưng ko biết có phải thành viên cyberchem không !).

Các bạn Cyberchem đừng nói nhiều nữa, bây giờ diễn đàn đã đông đủ sv của nhiều khóa, có cả thầy cô nữa. Có cái gì hay thì đưa lên diễn đàn coi, thế mới thuyết phục mọi người được.

Lời thật thường khó nghe, nhưng nếu cyberchem thật sự có năng lực thì mình ủng hộ hết lòng. Chuyện gì đáng thì nên ầm ĩ, còn không thì cứ ngủ yên nhé cyberchem !
Ọk, mình không muốn nói về chuyện cũ nữa. Mình cũng như mọi người, trăn trở về tương lai của mình sau khi ra trường và tương lại của việc nghiên cứu khoa học ở trường minh mà chủ yếu là đầu ra. aqhl phải hiểu là bọn mình chỉ làm trong 3 tháng từ chỗ không có gì. Nếu nói là 1 nhóm thì sai, riêng về vấn đề nhân lực thì là đó chính là điểm mạnh nhất của cyberchem; không có sv giỏi nhất ở bất cứ khóa nào mà không có trong Cyberchem cả, từ năm nhất đến năm 4. aqhl không biết đó thôi

Mà thôi, không nói về chuyện cũ nhiều quá, bây giờ mình xin nói 1 điều với các bạn là: Cyberchem là mô hình mà mọi người mong đạt đến được việc hợp tác giữa trường ĐH với sản xuất, điều này phải làm rất lâu và mình nghĩ là hướng ra duy nhất cho NCKH ở VN. Tuy chưa thể đạt được mục đích nhưng đó là cố gắng của một lớp thanh niên trẻ nhằm thay đổi tình hình khó khăn. aqhl thử nghĩ xem aqhl đã làm gì để thay đổi ngoài việc phàn nàn về khó khăn trong NCKH ở VN. Nếu muốn thay đổi, thì chính chúng ta mới là những người làm nên những sự thay đổi đó, không trông chờ vào ai được cả. Đất nước VN là do dân, do mọi người làm chủ mà, nước mình có yếu kém gì thì bản thân mỗi người đều phải hiểu trách nhiệm của mình trong đó, vì mình là người làm chủ!

Bây giờ thì các nhóm thành lập ra cyberchem cũng không còn ở trường nữa nên cũng chẳng nói được gì, nhưng mình nghĩ chính các bạn CBGD trẻ phải tìm ra được đường đi, hướng giải quyết cho tương lai của trường mình, không thể thụ động, trông chờ vào chính sách. Thử nghĩ xem, Cyberchem cũng chỉ là sv đi học, nhưng để cho ra mắt được tạp chí 1000 bản in thì lấy đâu ra tiền, mọi người phải vận động tài trợ khắp nơi, từ thầy cô, cơ sở bán hóa chất để có kinh phí, rồi đi khắp nơi để tiêu thụ nữa. Đó là những gì lớp trẻ cần làm. Tuy chưa chắc thành công, nhưng vẫn phải cố gắng thể hiện quyền làm chủ của mình.
Bạn đi học PhD rồi postdoc rồi khi về trường thì sao, bạn có năng lực nhưng đề tài không kinh phí, làm ra không đầu ra thì cũng phí phạm. Mình rất mong mọi người có trách nhiệm cố gắng để biến trường ĐH thành 1 nhà thầu thực sự. Điều mà tất cả các lab khác trên thế giới điều đã làm. Điều nữa là, tất cả những yếu kém và khó khăn trong NCKH ở trường mình, thì chúng ta ai cũng phải hiểu trong đó có phần lỗi của chính mình, mình có quyền làm chủ nhưng không biết vận dụng nó.

Như đi học cũng vậy, các bạn trả tiền để học, nghĩa là các bạn là chủ, các bạn hoàn toàn có thể vận dụng quyền làm chủ của mình chứ, trừ khi tiền học là miễn phí... Học không hiểu thì phải đề nghị thầy cô giảng đến hiểu, khi một môn học mà điểm thi ra rất thấp thì chính là lỗi của người giảng dạy. Như aqhl có nói về chuyện bộ trưởng bộ GD đó, thì thu hẹp lại chính là hiệu trưởng trường ĐHKHTN, hẹp nữa là thầy trưởng khoa rồi trưởng bộ môn... đến CBDG trẻ đều phải hiểu trách nhiệm của mình trong sự yếu kém đó, từ đó cố gắng tìm hướng giải quyết vấn đề...

Chữ kí cá nhân
LÊ P.N
^_^ TS xì tin ^_^

Dự án CYBERCHEMVN đã bắt đầu triển khai

^_^

nguyencyberchem vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn