View Single Post
Old 08-24-2008 Mã bài: 27383   #35
thanhatbu_13
Moderator

thanhatbu_13's Avatar

Groans: 0
Groaned at 7 Times in 5 Posts
Send a message via Yahoo to thanhatbu_13 Send a message via Skype™ to thanhatbu_13

Trích:
Nguyên văn bởi Công Hưng View Post
Các bạn biết củ cải muối không? Củ cải muối cắt sợi kho với thịt hay trộn gỏi đều ngon cả. Tuy nhiên củ cải rất mặn chính vì vậy trước khi nấu mình khải khử muổi. Thông thường mình chỉ ngâm nước lạnh, xả vài lần là được. Tuy nhiên khi đọc một tạp chí nấu ăn, mình thấy người ta ngâm trong nước có pha chút muối. Mình không biết ngâm muối để làm gì, vì theo minh ngâm nước để khử muối, như vậy nồng độ muối trong dung dịch ban đầu càng nhỏ (bằng 0) thì khả năng khuếch tán muối càng tốt chứ.
Vậy theo các bạn người ta bỏ một ít muối khi ngâm để làm gì, có ngưới nói để mau nhạt, mình không hiểu.
Bạn nào biết giúp giải thích vơi.
Điều này mình không chắc và đặt câu hỏi nghi ngờ, bạn có thể nói rõ nguồn bạn lấy, theo mình biết tự thực tế, củ cải khó chín và "nhạt" có nhiều đường chứ ko nhiều muối như bạn nói vì , và nó có khả năng thẩm thấu muối rất cao, vì thế khi kho thịt (chủ yếu thịt ba chỉ) thì nó nhạt trở nên có vị mặn vừa phải và rất giống thịt mỡ nhưng không béo.
thanhatbu_13 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn