View Single Post
Old 05-02-2009 Mã bài: 38477   #8
Ocean
Thành viên ChemVN

Ocean

Groans: 3
Groaned at 3 Times in 3 Posts

Dù không thể "trông mặt" nhưng mình vẫn "bắt hình dong" các bạn được. Tư tưởng của mình cũng thế: "Học không bao giờ thừa". Bạn có thể học Vô Cơ, ra làm phân tích viên ở một phòng thí nghiệm nào đó. Bạn cũng có thể học Phân Tích, ra trường làm ở công ty xi-măng. Các công ty vẫn tuyển dụng trái khoáy như vậy. Họ không quan tâm đến chuyên ngành, thậm chí có sếp còn tuyên bố: "Je m'en fout a diploma", họ không quan tâm đến bằng cấp ở nước VN mình, họ quan tâm đến khả năng thực thụ. Mà, phải thừa nhận một điều, cách nhìn người, chọn người của các sếp đáng nể thật, nhất là các sếp Châu Âu và Nhật Bản. Chỉ cần 1-2 tiếng nói chuyện phỏng vấn, họ chọn trúng phóc người có thể làm được việc. Nói vậy để đưa ra kết luận thế này, nếu bạn học nghiêm túc, sẽ có người nhìn ra bạn trong số hàng chục, thậm chí hàng trăm ứng cử viên. Không phải đắn đo về chuyện nghề nghiệp tương lai chi cho xao lãng đầu óc, trong khi việc hiện tại là học chứ không phải xin việc làm. Quan trọng là bạn thích gì, đam mê gì.
Nói thêm chút nữa là có bạn học Hoá, có bạn học Lý, cuối cùng ra làm designer, hoặc đi ráp máy vi tính 'dạo'. Thích gì thì làm nấy thôi, học để đầu óc mình khỏi gỉ, chứ đừng có lo là học sẽ phí. Nó chỉ phí khi bạn bỏ ra 4 năm công sức + tiền bạn để thu được cái vốn kiến thức mà lẽ ra với khả năng của bạn, chỉ cần tập trung trong 6 tháng. Cái này gọi là tự bạn làm phí thời gian của bạn, không ai giúp được.
Ocean vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn Ocean vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
ethanollaem (12-30-2009), halogen1992 (05-04-2009)