View Single Post
Old 07-18-2009 Mã bài: 42289   #3
quanss
Thành viên ChemVN

quanss's Avatar

([{L}])ove

Groans: 0
Groaned at 0 Times in 0 Posts

À, mấy cái tên của các dụng cụ trong phòng thí nghiệm đa số người ta dùng tiếng việt, trừ những thứ đã quá quen miệng hoặc khi dịch sang tiêng việt nó hơi dài nên người ta dùng tiếng anh. Mình sẽ giới thiệu những cái thông dụng nhất. Còn những cái chuyên biệt mà ở phổ thông ít hoặc không gặp thì mình khỏi nói nghen.
1.Ống nghiệm - đây là thứ mà hễ nhắc tới hóa là mọi người hình dung ra đầu tiên, trong phòng thí nghiệm người ta vẫn quen gọi là ống nghiệm, ít ai dùng từ tiếng anh (trừ khi du học)

2.Bình nón hoặc bình tam giác - cái này chăc bạn cũng có thấy rồi, nhìn cái tên là bạn biết rồi phải ko, nhưng trong phòng thí nghiệm ko ai dùng từ tiếng việt cả, vì nó quá dài và nghe có vẻ ko "pro", từ ngữ thường dùng là erlen (cái này hình như là tiếng Pháp).

3.Bạn biết mấy cái cốc thủy tinh có vạch chia thể tích ko, cái này cũng ko ai dùng từ tiếng việt cả mà người ta gọi là bercher (tiếng pháp) đọc là béc-se. Hihi

4.Bạn biết cái ống như cái ống hút bằng thủy tinh dài dài, trên đó có chia thể tích không. Cái đó cũng ko dùng tiếng việt, mà người ta dùng từ pipet (ko rõ nguồn gốc)

Đó là những thứ thông dụng nhất, tiếc là mình không có hình ảnh nên cũng hạn chế nhỉ. Hi vọng giúp được bạn.
quanss vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn quanss vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
Trunks (07-18-2009)