View Single Post
Old 07-20-2009 Mã bài: 42483   #47
vanchungus
Thành viên ChemVN

Groans: 0
Groaned at 2 Times in 2 Posts

Gửi Teppi

1. Mình sưu tầm các tài liệu - sách báo - phần mềm cũng là để phục vụ cho nhu cầu công việc nghiên cứu của mình và cũng là cách để đốt cháy những thời gian "thừa thãi" mà trong công việc mang lại.

2. Với một số nguồn tài nguyên có bản quyền, mình có quyền truy cập, quyền truy cập được chính trường đại học cấp phép cho mình. Mình download những bài báo - ebook về máy để cất giữ và hy vọng sẽ có lúc phải dùng đến nó sau này hoặc cũng như chuyển nó đến với đồng nghiệp một cách free để từ đó họ có cơ hội tiếp cận và mở rộng các nghiên cứu. Cứ như thế, chúng ta sẽ tiết kiệm được thời gian và rút ngắn con đường và xây dựng được các mối quan hệ trong công việc.

3. Các phần mềm có bản quyền và không có bản quyền, mình sử dụng vào mục đích nghiên cứu khoa học, cho chính bản thân của mình chứ không phải là mục đích phá hoại, hoặc kiếm tiền, điều này tôi thấy bạn khá "ấu trĩ và lạc hậu".

Ngay cả đến Bill Gate cũng mong muốn những người dùng máy tính chạy HĐH Windows của ông ta mặc dù là bản cr@ck thì ông ta cũng cảm thấy vui.

Với các chương trình máy tính không bản quyền thì thực tế dùng trên danh nghĩa cá nhân, người dùng có thể tự nâng cao kỹ năng và hiểu biết của mình,nếu như bạn cảm thấy unhappy thì có thể bạn đừng download về, đừng dùng nó. Chúng tôi không phải là "ăn cắp" như bạn nói mà chúng tôi nhận được nó từ những nguồn chia sẻ khác nhau, cùng nhau giải quyết các khó khăn và giúp nhau các kỹ năng sử dụng nó. Sau này khi bạn bắt tay vào 1 công việc thực sự, và nếu cơ hội được làm việc với các phần mềm có bản quyền như vậy thì bạn sẽ tránh được những sai lầm, tiết kiệm được thời gian, khắc phục được khó khăn và bạn trở thành người kiểm soát nó. Cái này người Việt Nam gọi một cái tên là "sở học".

Trở lại cái vấn nạn "ăn cắp" hay chúng ta gọi với nhau là "đạo khoa học" thì bạn đã hiểu rất sai lầm, nếu bạn biến các thành quả nghiên cứu của người khác thành tên của bạn thì mới đúng nghĩa của nó, còn nếu bạn vận dụng thành quả của người khác cho công việc của mình để từ đó tạo ra một kết quả đột phá mới thì không thể hiểu là "ăn cắp"

4. Còn về chuyện của thầy Quách Tuấn Ngọc đã nói gì thì tôi xin nói luôn với bạn, tôi gặp lại thầy sau gần 10 năm trong chuyến đi của Phó thủ tướng Nguyễn Thiện Nhân sang thăm đất nước Hàn Quốc.

Chính thầy Nhân đã động viên tập thể sinh viên Việt Nam chúng tôi hãy đoàn kết lại và chia sẻ các kiến thức cho nhau, hỗ trợ các thiếu thốn về thông tin ở Việt Nam.

Thầy Ngọc được chứng kiến các thành công phổ cập giáo dục bằng công nghệ tin học của nước bạn và thầy cũng phát biểu với chúng tôi, nếu có thời gian và có điều kiện thì việc tích trữ các bài giảng, các tài liệu là việc làm cần thiết vì ở Việt Nam chúng ta sẽ rất khó có điều kiện được tiếp cận với các tài nguyên kiểu này, thầy chia sẻ với tôi về kinh nghiệm của Trung Quốc trong việc đưa người ra nước ngoài du học như một lời nhắn nhủ chúng tôi.

5. Bạn muốn làm gì cho tổ quốc, bạn dùng "niềm tin" của mình để làm à? Hay bạn nghĩ mình đi giải các bài toán Hóa học, giải thích các câu hỏi khó trong học tập cho một số lượng học sinh - sinh viên là bạn đã đóng góp cho tổ quốc, bạn có biết làm như vậy vô tình bạn đã tạo nên thói quen lười suy nghĩ trong sinh viên - học sinh, nếu ở vị trí của tôi thì tôi sẽ hướng dẫn họ tìm đến những tài liệu mà chắc chắn nếu như họ chịu bỏ thời gian của mình thì họ sẽ tự tìm thấy câu trả lời.

6. Cái ví dụ "nghèo cho sạch - rách cho thơm" của bạn quả là vô nghĩa trong vấn đề mà chúng ta bàn đến, bạn đói bạn khát và bạn ăn cắp của người khác để ăn và để sinh tồn, nhưng với quan điểm của tôi thì tốt nhất là hãy chỉ cho họ biết cách làm thế nào để vượt qua hoặc cho họ 1 tiền đề ban đầu để họ có điểm tựa. Còn nếu như dư dả và có điều kiện tốt thì cho họ luôn.

"Ánh sáng của đom đóm thì đừng so với mặt trăng"
vanchungus vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn vanchungus vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
cocain (07-20-2009), mdlhvn (07-29-2009), TAD (07-20-2009)