View Single Post
Old 03-05-2009 Mã bài: 35738   #4
tie.pok
Thành viên ChemVN

tie.pok's Avatar

Groans: 1
Groaned at 0 Times in 0 Posts
Rep Power: 25 tie.pok will become famous soon enough tie.pok will become famous soon enough
Send a message via Yahoo to tie.pok

Trích:
Nguyên văn bởi smilettt View Post
Ở phần thứ 2 mình muốn hỏi là vì hiện tại máy AA6300 của mình độ hấp thu giảm rất thấp, mình không biết tại sao. Al 10 ppm mà độ hấp thu chỉ có 0.005; mình cũng suy nghĩ nhiều lí do nhưng vẫn chưa lí giải được.
Khí mình xài được cung cấp từ công ty SunAir, độ tinh khiết là 99.95%. Đèn hiệu chỉnh nền D2 xài cũng hơi lâu. Chỉ có 02 lí do đó, còn lại thì trước giờ mình cũng đo bình thường, không thay đồi thông số gì cả.
Để test độ chính xác và độ lặp lại Abs của máy thì bạn có thể pha dd Cu 2ppm chạy với D2-BGC, nếu (A) > 0.2300 Abs; (%RSD) < 2.0% thì độ hấp thụ của máy của bạn OK.
Nếu máy của bạn bị giảm Abs đối với tất cả các nguyên tố đo thì bạn cần phải gọi kỹ sư của hãng đến sửa. Đèn D2 yếu thì ảnh hưởng tới việc hiệu chỉnh nền khi đo tất cả các nguyên tố.
Nếu chỉ bị với mình Al thì bạn xem lại các thông số phép đo có đúng với bảng trong file đính kèm này không nhé, thông thường với D2-BGC thì Al 10ppm có Abs ~ 0.13. Vì máy AAS của Shimadzu có 2 chế độ hiệu chỉnh nền có ảnh hưởng tới Abs nên bạn cần lưu ý (chế độ tự đảo chiều SR kém hơn hẳn so với chế độ đèn D2). Hoặc có thể đèn Al của bạn hỏng rùi (line search để kiểm tra bạn nhé). Hoặc đổi vị trí lắp đèn Al (1,2,...,8) vì rất có thể nguồn điện cấp cho chuôi đèn ở vị trí đó có vấn đề,...
File Kèm Theo
File Type: doc Al.doc (120.5 KB, 73 views)

Chữ kí cá nhânKý cọt gì, có phong bì không mà ký? Ai thấy hay kích phát vào cảm ơn là vui lắm

tie.pok vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn tie.pok vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
smilettt (03-07-2009)