View Single Post
Old 09-05-2009 Mã bài: 45529   #6
TSS
Thành viên ChemVN

Groans: 1
Groaned at 1 Time in 1 Post

Chào Ngọc Sỹ

Trong bài của các bắc Trieu Van va Ngoc Sy cũng đã đưa ra tương đối thông tin về AAS. Thông tin của bác Trieu Van ve thị phần cũng khá chính xác. Mình nghĩ thế giới lựa chọn thì tương đối chính xác. Bác có nói về các công nghệ mới trong AAS của Jena, nhưng mình nghĩ đó chỉ là các thông số và kỹ thuật Marketing. Mình đã được tiếp xúc với AAS của Jena, quả thật là độ ổn định kém, phần mềm khó sử dụng và hay hỏng hóc linh tinh. Nên thị phần trên thới giới mới có được 2%. Ví dụ như máy Contra, dùng một đèn Xenon, mấy bác ở trong SÀi GÒn đã test thử và kết quả rất kém. Các Bác trong Nam khôn lắm nên chẳng mua Jena mặc dù spec của Jena quả thực là No.1, CÒn các Bác miền Bắc thì hay dựa theo spec và theo ý phán các Thầy. Còn cái phân tích mẫu rắn nữa, nghe thì hoành tráng nhưng đố ai mà ứng dụng được vào thực tế. bạn lên QUATEST1 mà kiểm tra. Bạn Trieu Van có đưa ra bản so sánh, tiếc quá mình không đọc được. Nhưng mình nghĩ bạn không nên dựa theo bản so sánh để lựa chọn thiết bị. Mỗi hãng thì có một công nghệ riêng và thường so sánh thì cũng dựa trên những luận điểm có lợi cho họ.

Mình nghĩ có 3 hãng là PE,Varian và Thermo là tương đương, tuy nhiên thì Varian và Thermo đang có nhiều cải tiến hữu dụng hơn và thân thiện hơn. Bạn thấy hãng nào hợp với bạn nhất thì mua. Nói chung là AAS của 3 hãng này là ổn định và bền, cũng không có gì khó khăn lắm khi sử dụng và đòi hỏi nhiều về Service.

Chúc bạn có sự lựa chọn đúng đắn.
TSS vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn TSS vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
trieuvan (09-06-2009)