View Single Post
Old 11-13-2009 Mã bài: 49310   #5
Ocean
Thành viên ChemVN

Ocean

Groans: 3
Groaned at 3 Times in 3 Posts

Thật ra ngay cả khi có thời gian, mình cũng không nên có sẵn những bài giải. Tôi thấy mình có thể đăng nhiều bài tập và đưa đáp án hoặc đáp số, chứ không đưa lời giải chi tiết.
Hồi nhỏ, cái thời sách giáo khoa chưa có vụ bài tập + bài giải, mình cứ phải nghiền ngẫm một bài, ra không đúng đáp số thì ráng dò tìm lại xem mình bị sai ở đâu. Nhờ vậy mà tư duy logic khá lên hẳn, thậm chí có lúc còn biết chắc đáp số của thầy bị nhầm nữa kìa.
Phàm làm gì cũng vậy, có bỏ công sức ra thì mới gặt hái được thành quả. Chứ cứ sẵn bài giải thì khác nào học vẹt. Một khi đã tự mình nghiền ngẫm được cái bài tập, thì sau này gặp bài dễ cảm thấy chán, gặp bài khó thì thấy cực kỳ thú vị, giải ra được bài thì thấy vô cùng sung sướng và tự hào.

Tôi nghĩ Chemvn mình cần tập cho học sinh, sinh viên cái tính tự xem lý thuyết, tự tư duy mà giải bài tập, như vậy hay hơn là cầm tay học sinh dẫn đi từng bước, từng bước. Mình biết có những bài tập thật sự khó, nhưng cái cách mình nên làm là nghe học sinh tự lý giải, để biết học sinh này đang bị sai ở đâu, chỉ đúng cái chỗ sai thôi, phần còn lại học sinh tự hoàn tất.

Hãy cho cần câu, đừng cho con cá.

Trân trọng.
Ocean vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn Ocean vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
tigerchem (11-16-2009)