Chủ Đề: Sắc ký bản mỏng
View Single Post
Old 03-25-2009 Mã bài: 36850   #2
giotnuoctrongbienca
Moderator

Groans: 1
Groaned at 3 Times in 3 Posts
Rep Power: 65 giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold

Trích:
Nguyên văn bởi saomi View Post
Xin chào các bạn!
Mình là thành viên mới của diễn đàn, mình đang lam việc tai một công ty dược. Thấy diễn đàn hóa học này hay, bổ ích và vui vui nên minh cung muốn tham gia và chủ yếu là nhờ các ban gỡ rối dum!
Chẳng là thế này: mình chạy sắc ký bản mỏng để định tính Talniflumate, nhưng kết quả sau khi khai triển thì không nhận được vệt nào cả, mà chỉ là một đường ngang tương ứng với điểm dừng của dung môi khai triển. Bạn nào hiểu vấn đề này thì giúp mình với! và bạn nào có biết công thức cấu tạo của nguyên liệu này ko? mình tìm mãi ma ko thấy!
Dung môi hòa tan mẫu la: Chloroform
Dung môi khai triển là: Chloroform : EtOH(100:15)
Ah, mình xin nói thêm: đây là tiêu chuẩn cơ sơ mà công ty mẹ gởi qua cho tụi minh!
Cảm ơn các bạn nhiều lắm!
Chắc tôi phải dùng chức năng "groan" để than phiền về câu hỏi của bạn quá!
Bạn định tính Talniflumate mà không biết công thức của nó, không thấy bạn nói là có chất chuẩn của nó thì nếu trên TLC có hiện vệt thì bạn cũng không biết đuơc vệt này đúng là chất chuẩn của bạn hay không! Nếu bạn cho là đúng thì thảm họa rồi.
Bạn vào Google tìm "Talniflumate" ngay lập tức sẽ có nhiều link trong đó link đầu tiên cho bạn thông tin sau: "Name Talniflumate
Synonyms 3-Pyridinecarboxylic acid 2-{[(3-trifluoromethyl)phenyl]amino}-1,3-dihydro-3-oxo-1-soenzofuranyl ester

Molecular Structure

Molecular Formula C21H13F3N2O4
Molecular Weight 414.34
CAS Registry Number 66898-62-2 ...."
và nhiều hơn nữa.
Để chạy TLC, bạn phải có chất chuẩn và qua đó biết được một số đặc tính cơ bản của nó và thông qua quy trình bạn sẽ biết được điều kiện chạy trên TLC, làm thế nào để nhận được vệt trên bản mòng (chất này có mày hay phải dùng thuốc hiện vệt...). Sau đó bạn chạy mẫu chuẩn trên TLC. Rồi bạn chạy mẫu thật (co thể chạy mẫu có thêm chuẩn và không có thêm chuẩn) trên TLC để đánh giá về các ảnh hưởng nếu có của điều kiện chạy và mẫu nền trên quá trình chạy của chất phân tích trên TLC.
Vậy giờ bạn làm những bước sơ khởi này trước, sau khi có kết quả rồi sẽ có trao đổi thêm để vấn đề được sáng tỏ hơn.
Thân ái
giotnuoctrongbienca vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn giotnuoctrongbienca vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
New_P (03-27-2009)