View Single Post
Old 03-17-2009 Mã bài: 36407   #8
thomun
Thành viên ChemVN

thomun's Avatar

Mọt học

Groans: 0
Groaned at 0 Times in 0 Posts

Haha, mình rất tâm đắc bài của Tiger! Bạn nói có nhiều cái đúng (và chưa thấy cái nào sai). Mình là dân Sư phạm và đang học cao học bên Tự nhiên nè! Theo mình thấy thì như thế này:
Bạn nào muốn vững kiến thức Hóa học ==> tuyệt đối ko nên thi vào SP. Học Hóa ở SP 4 năm xong ra khỏi trường ngỡ ngàng ko biết 4 năm qua cuối cùng mình đã học được cái gì. Đến hồi đi dạy, chủ yếu là nếu cấp III bạn giỏi Hóa + bạn vui tính + bạn thông minh thì bạn sẽ thành công, chứ những cái đã học trong trường SP chả giúp ích cho bạn được cái quái gì hết!
Vậy tại sao SV tốt nghiệp SP ra trường dạy được? Chẳng qua là có thời gian đi thực tập, nếu bạn "hên" (ko biết là hên hay xui), gặp GVHD cho dạy nhiều thì tự nhiên bạn sẽ dạy tốt thôi! Nếu bạn lười, GVHD cho dạy nhiều mà còn ko biết quý mà than phiền, thì sau này ra trường bạn giảng mà học trò hiểu là học trò "chết liền" luôn đó! Nói chung, việc sau này bạn đứng lớp thế nào phụ thuộc phần lớn vào 2 đợt thực tập của bạn, và GVHD sẽ giúp đỡ bạn rất nhiều, còn thầy cô trong trường SP thì chả giúp bạn được cái gì hết, ngoài mớ lý thuyết suông mà bạn mua sách nào cũng có được.
Theo ý kiến của mình, bạn nào muốn vững kiến thức hóa học và muốn đi dạy thì tốt nhất nên học ở TN, sau đó, qua SP học thêm cái bằng SP. Tuy nhiên, phải nói là việc xin việc trong ngành SP rất...bạc bẽo, bạn nên chuẩn bị tâm lý trước thì hơn. Có thể bạn có tài, có thể bạn dạy hay, nhưng cũng có thể bạn sẽ chả có chỗ nào nhận dạy hết. Vậy đó!
Còn 1 điều nữa, nếu bạn ko có một tình yêu môn Hóa sâu sắc, nếu bạn ko có ham muốn sau này là giáo viên một cách mãnh liệt, tốt hơn bạn đừng vào SP. Đại học bên TN học ra sao thì mình ko biết, chứ bên cao học, thầy cô TN dạy rất hay. Còn SP... Khi mình học năm 2, 3, mình đã cứ tự nhủ một câu "May mà mình có tình yêu môn Hóa mãnh liệt để thầy cô bào mòn dần dần, hy vọng là tình yêu này đủ để thầy cô bào mòn cho đến năm cuối, hy vọng là tình yêu môn Hóa đến năm cuối vẫn còn một tí để dùng". Nếu ko phải cấp III thầy đã truyền cho mình một tình yêu môn Hóa sâu sắc đến mức mình muốn làm việc với bộ môn này suốt đời, thì có lẽ mình đã bỏ học giữa chừng ở SP rồi.
Bạn nào muốn vào SP hãy suy nghĩ cho thật kĩ, để sau này ko phải hối hận.
Bản thân mình, sau khi vượt qua được hết mấy cái "chán ngán lẻ tẻ" rải đều trog 4 năm học (đến năm 3, khi đi thực tập, thật tình mình ko muốn quay về trường học lại mà chỉ muốn đi dạy luôn thôi!), đến lúc đi xin việc lại cả một khối bất mãn.
Nói thẳng là mình được hiệu trưởng trường mình đi thực tập mời mình về dạy từ khi mình chưa tốt nghiệp nên mình ko phải nếm mùi thất nghiệp 1 ngày nào, nhưng những điều mình chứng kiến đã cho mình một khối bất mãn to lớn! Bạn học giỏi, bạn có khả năng, chưa chắc bạn có việc. Chết tiệt hơn nữa là bạn khó lòng mà cầm cái bằng tốt nghiệp SP đi xin việc ở các ngành có liên quan đến Hóa khác. Bạn chỉ có thể xin dạy mà thôi! Mà cái ngành này, việc làm rất ít, trừ khi bạn về quê thì có lẽ sẽ có nhiều hơn đó!
Nói chung, đường ra của SP hẹp hơn hẳn các trường khác. Học TN, bạn có thể xin việc ở nhiều ngành nghề, miễn có chút dính dáng ít nhìu gì đó đến môn Hóa. Học SP, bạn chỉ có thể xin đi dạy, chỉ có điều ko có chỗ để bạn xin mà thôi, và với cơ chế xin - cho (Sở phân công nhiệm sở) trong ngành SP, cuộc đời bạn chỉ là một sự bó buộc.
Sau khi mình tốt nghiệp, mình đã tự nhủ một điều: "Sau này nếu có con mình sẽ ko bao giờ ép buộc / gợi ý / khuyến khích con mình theo ngành SP, trừ khi nó quá đam mê, quá khao khát, và nó phải thật giỏi. Còn ko, ko bao giờ mình sẽ cho nó vào ngành SP".
Các bạn nên nghĩ lại thì hơn.
Và... Nếu là xin việc trong các ngành khác liên quan đến hóa học, cái bằng SP với trình độ chuyên môn Hóa thấp lè tè, khó mà cạnh tranh với các bằng đại học khác (TN, BK).
Nếu bạn thích đi dạy, bạn có thể học TN rồi học thêm cái bằng giảng dạy của SP (nó gọi là chứng chỉ giáo dục gì gì đó thì phải?), lúc đó bạn có thể chọn đi dạy hoặc đi làm, chứ nếu tốt nghiệp SP, bạn khó mà có thể đi làm được.

Đó là những suy nghĩ thật của mình. Ở trong chăn mới thấy chăn nó rận rệp đến mức độ nào! Các bạn hãy chọn đi, chọn cho kĩ vào, để đừng hối hận.

Riêng mình, mình hối hận vì đã học trường SP. Vì đến khi học bên TN, khi học cao học, mình mới thấy rõ ràng là trình độ chuyên môn và kiến thức của 2 bên chênh lệch đến mức độ nào. Mình đã phải học cao học hơi bị vất vả (và thật sự đi dạy ko cho bạn nhiều thời gian rảnh. Nếu đi làm, bạn chỉ cần làm 8h công sở và ko phải ôm thêm việc về nhà, thì đi dạy, công việc ở nhà của bạn, nhiều tương đương, hoặc đôi khi còn hơn là việc bạn đi dạy, nhất là trong những năm bạn mới ra trường, sau này thì đỡ hơn một tí).
Nhưng, mình ko hối hận với cái nghề mình chọn. Mình yêu học sinh và công việc giảng dạy.
Dù học bao nhiêu đi chăng nữa, cuối cùng mình cũng sẽ quay về với công việc giảng dạy mà thôi!
Nếu bạn ko có tình yêu nghề, thì nhớ cho kĩ, đừng bao giờ chọn SP!!!

Các bạn quên không nói là học Sư phạm thì được miễn Học phí, học Tự nhiên thì phải đóng tiền !!!

Chữ kí cá nhân"Biển học mênh mông, quay đầu là bờ"

thay đổi nội dung bởi: chocolatenoir, ngày 03-17-2009 lúc 01:45 PM.
thomun vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn thomun vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
napoleon9 (04-04-2009), New_P (03-17-2009)