View Single Post
Old 11-24-2010 Mã bài: 73002   #12
hoamo
Thành viên ChemVN

Groans: 0
Groaned at 7 Times in 3 Posts

Bác giotnuoc phán phải nói là "oách thật". Em rất ngưỡng mộ, thiệt. Nhưng mà ...
Trích:
Nếu bạn không phải học đại học từ một trường có chuyên ngành Hóa Phân Tích, mà bạn muốn thi vào cao học chuyên ngành hóa phân tích của trường ĐHKH TN thì bạn nên tự hỏi xem mục đích chính của bạn là học ngành học này ra để làm gì? Nếu bạn học ngành này ra và đi dạy phổ thông thì tôi nghĩ bạn phải xem xét lại dự định của mình.
... dừng lại ở đây thì đẹp. Học ra đi dạy phổ thông thì nên theo vô cơ hoặc hữu cơ, hơn là đi theo phân tích.

Trích:
Tôi nói vậy vì bạn có qua được kỳ thi tuyển thì bạn cũng sẽ đối diện với rất nhiều khó khăn nhất là khi bạn làm đề tài tốt nghiệp. Thường các bạn học các trường không phải ĐHKH TN chuyên ngành HPT thì thiếu rất nhiều môn học chuyên ngành, thiếu rất nhiều học phần thí nghiệm từ cơ bản đến chuyên ngành vốn thiết kế cho sinh viên chuyên ngành Hóa và Hóa phân tích và sau đó điều quan trọng nữa là các bạn thiếu hẳn 4 tháng "lăn lộn" trong phòng thí nghiệm để làm đề tài tốt nghiệp. Nếu thiếu những kỹ năng như thế thì nói thật là các bạn sẽ khó theo nổi (một cách đúng nghĩa chương trình cao học của bộ môn)trở thành GÁNH NẶNG cho bất cứ thầy cô nào "phải" hướng dẫn các bạn làm đề tài tốt nghiệp cao học.
Các bạn muốn có tấm bằng thạc sỹ cho "bằng chị bằng em" thì nên học các trường khác sẽ nhẹ nhàng hơn, phù hợp hơn.
Mấy đoạn trên thì, thiệt, đồng chí/anh/chị hơi bị tinh vi đấy. Khoa Học Tự Nhiên, dù sao cũng chỉ là trường của Việt Nam chứ có phải Harvard đâu mà ti toe thế. Đọc nghe rất chướng mắt. Nhìn nhận kiểu này là hơi bị lùn & hão, mình thiệt :).
Hóa phân tích không khó, về lý thuyết, chỉ cần có trí nhớ tốt tốt là học được. Còn máy móc thì có vấn đề gì đâu nhỉ? Đã học lên thì tất nhiên ai cũng phải chuẩn bị sẵn tâm lý chịu khó, chịu khổ, còn không thì có học trường nào cũng vậy thôi, đâu chỉ mỗi KHTN của "nhà bác".

thay đổi nội dung bởi: hoamo, ngày 11-24-2010 lúc 09:38 PM.
hoamo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn