View Single Post
Old 06-04-2009 Mã bài: 40029   #37
Teppi
Administrator

Teppi's Avatar

Tu Tâm - Tấn Tầm

Groans: 0
Groaned at 23 Times in 20 Posts
Rep Power: 95 Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold

Trích:
từ mdhlvn và vietpmpNếu các bác giở luật ra nói thì em xin thưa: việc bác xin báo từ tác giả chả khác gì cái việc bác nhờ em (nếu thư viện trường em mua) cả! Một khi tác giả đã đăng bài thì bản quyền sử dụng của bài báo đó thuộc về cái công ti chứ không phải là tác giả đâu ạ. Tác giả chỉ có quyền sở hữu trí tuệ cái nội dung trong bài báo thôi, còn việc mua bán trao đổi các thứ toàn bộ thuộc về công ty sở hữu kia.
Hình dung một cái cụ thể, khi tôi nhờ tác giả hoặc đồng tác giả về một bài báo một cách chính đáng, các tác giả sẽ tìm lại hoặc là các re-print ( hard copy) hoặc các file (re-print soft copy) để trao đổi ý kiến có minh họa bằng tài liệu này của họ. Các tác giả thường được có ưu đãi về các bản re-print từ nhà xuất bản (có thể là free hoặc giá rẻ) khi họ yêu cầu. Những cái này từ họ, là sản phẩm của họ, nghiễm nhiên và đương nhiên là có copy right holder theo luật bảo hộ sở hữu trí tuệ. Họ gửi cho tôi vì tôi đã chứng minh với họ mục đích sử dụng chính đáng của mình là dùng trong nghiên cứu mà họ, tức tác giả đang quan tâm, và không sinh lợi nhuận (viết tiểu luận, đăng bài báo khoa học). Khi tôi nhận bài báo thì tôi chỉ có quyền sử dụng hạn chế ( không chuyển giao, bán, hay copy 100% nội dung cho ai khác hoặc trong công trình khoa học của tôi). Việc tiếp tục chuyển giao, copy 100% bài báo mà tác giả không phải là tôi thì là bắt buộc phải có sự xin phép và đồng ý của nhà xuất bản hoặc người giữ quyền copyright. (tùy theo thỏa thuận giữa nhà xuất bản và tác giả). Do vậy, trở lại vấn đề, tôi cần một bài báo nhưng không phải là để lấy 100% cái nội dung bài báo để làm thành cái báo cáo tiểu luận hay luận văn. Việc hỏi xin bài báo từ tác giả là tập trung vào cái phần mình quan tâm và trao đổi thêm thông tin từ đó với tác giả. Nói cách khác, nội dung cốt lõi mà mình cần đến ( ví dụ- cách thí nghiệm,hoặc một góc bàn luận, hoặc hình minh họa, đồ thị kết quả, hoặc phương pháp đo) là một phần nội dung trong bài báo! Chứ không phải là toàn văn và format của bài báo. Việc này chứng tỏ tôi và tác giả đã tuân thủ và tôn trọng quyền sở hữu trí tuệ lẫn nhau, đồng thời chấp hành nghiêm việc sử dụng tài sản của nhà xuất bản (không dùng toàn bộ nội dung và phát tán toàn bộ nội dung cho bên thứ 3 không được chứng nhận bởi nhà xuất bản về quyền sử dụng tài sản).

Cho nên việc xin báo từ tác giả rất khác với cái việc tôi nhờ em download từ trường về. Vì nếu nhờ em download từ trường về, tôi là người thứ 3. Tôi không có cái quyền được chứng nhận từ trường-nghĩa là tôi không có được xác nhận là thành viên của thư viện(nơi đang sở hũu toàn văn bài báo) thông qua việc đăng ký và đóng lệ phí.

Nói thêm, nếu muốn giúp bạn khác thì bạn cần phải có được những yêu cầu chính đáng và hợp lý từ người yêu cầu. Như vậy bạn vừa có thể có thông tin từ tác giả bài báo để giúp hợp pháp và hợp lý mà cũng vừa để nâng cao kiến thức mà mình quan tâm.

Xem thêm thread này về cái cách tôi giúp bạn thomun

http://chemvn.net/chemvn/showthread....9800#post39800

(tôi đã xin tác giả trích xuất cái hình để tham khảo phần bạn thomun quan tâm và tôi giúp bạn ấy một cách công khai đúng cái phần bạn ấy quan tâm nhưng không sao chép toàn bộ nôi dung hay chuyển giao toàn bộ bài báo có copyright đó cho bạn thomun- về mặt này, luật du di và cho phép tôi làm như vậy)

Trích:
từ mdhlvn và vietpmpNhư thế này là phạm luật nè: Nếu bác download về và bán cho người khác (commercial purpose) thì là có tội (dĩ nhiên họ phải chứng minh được bác làm kinh doanh); còn nếu bác chia sẻ cho bạn bè (non-commercial) thì bác không có tội.
Có hai vế của vấn đề này. Bạn chỉ mới có đề cập đến cái vế thứ hai thôi (tạo ra lợi nhuận từ kinh doanh bất hợp pháp sản phẩm không thuộc quyền sở hữu của mình).. Cái về thứ nhất mà pháp luật cũng đề cập tới là ngăn cấm hành vi cạnh tranh, hoạt động phi thương mai gây tác động xấu đến nguồn kinh phí, chi phí và tài sản vô hình của một chủ thể (nhà trường, nhà xuất bản, tác giả). Bạn không bán nhưng bạn copy và chuyển giao lung tung sản phẩm trí tuệ cho các bên thứ 3. Họ từ chổ có tham gia đóng góp để tạo ra kinh phí hoạt động cho thư viện, nhà xuất bản thành những người xài chùa. Kinh phí không có, không thể tái đầu tư cho thư viện trường hoặc ấn phẩm bị đình bản vì thiếu nguồn kinh phí, tác giả không có nơi đăng báo, tác giả không có danh tiếng chính thống vì không có ai cite bài báo mình một cách công khai qua yêu cầu re-print, trích xuất nội dung…Như vậy cũng là phạm luật đấy bạn ạ.

Thân,

Teppi

Chữ kí cá nhânIgnorance is dangerous, but sharing knowledge without responsibility is more dangerous

Teppi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn