View Single Post
Old 01-20-2011 Mã bài: 76079   #7
giangngocha
Thành viên ChemVN

Groans: 0
Groaned at 0 Times in 0 Posts

Dear bạn Power

Mình đã tổng hợp trong Pr-OH thử, nhưng mà lúc check TLC thì reagent và sản phẩm có cùng vị trí????? Bây giờ ko biết lúc nào thì nên dừng phản ứng, Mình đã thử qua các eluent ethylacetate, chloroform, dichloromethane, acetone, toàn bộ khi so sánh TLC chất ban đầu và sau phản ứng thì gần như chung một vị trí.

Mình cố gắng "kệ" cứ coi như là phản ứng rồi, cố gắng tách dung môi PROH bằng rotary evaporate, nhưng nó cứ ra cái chất lỏng dẻo dẻo, ko thể tách hoàn toàn dung môi được.

Mình cũng "kệ", coi như ko tách dung môi được hoàn toàn, cố gắng recrystalize bằng Chloroform/hexane(tại vì cùng vị trí trên TLC thì không chạy cột được) nhưng cũng bị thất bại luôn.:))

Hiện giờ mình đang hết cách =))

trên đây là tình hình sau khi mình làm TN.dưới đây là một số thứ mình định hỏi ý kiến các bạn:

có lẽ mình sẽ thử phản ứng trong dung môi dễ bay hơi hơn một chủt coi sao, nhưng mà ko biết có bị ảnh hưởng lúc đang phản ứng hay ko,cho mình tham khảo ý kiến các pro với. Mình đang định xài methanol thử.

vấn đề nan giải nhất là chất phản ứng và sau phản ứng cùng vị trí trên TLC, nên mình không biết lúc nào thì dừng phản ứng. không biết có cách nào khác không, chỉ mình với
giangngocha vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn