View Single Post
Old 04-07-2008 Mã bài: 22548   #9
huy_hpt
Thành viên ChemVN

huy_hpt's Avatar

Groans: 0
Groaned at 0 Times in 0 Posts
Rep Power: 25 huy_hpt will become famous soon enough huy_hpt will become famous soon enough
Send a message via Yahoo to huy_hpt

Thầy có thể xem cho em cai video này được không ạ: http://www.zshare.net/video/87537123df2343/

đây nói về LC/MS-TOF ạ LC thế nào thì em cũng không quan tâm bởi LC, GC... vào MS thì kiểu gì cũng thành dạng khí rồi, ion hóa và loại bỏ dung môi đi kèm bằng hút chân không, các ion tiếp tục được đưa vào bộ bát cực kích thích các điện tử chuyển lên mức năng lượng cao hơn và loại bỏ được những hạt không có giá trị phân tích. Các ion tích điện đi qua một mặt xung phóng điện (???) và bay lên theo ống bay có chiểu cao là 1met. rồi bị phản xạ lại tại bộ phản xạ ion quay lại theo hình parabol tới detector (như vậy ion bay được quãng đường là 2m).
đo thời gian bay (TOF) theo đường thẳng thì cũng được nhưng kiểu bay hình parabol này thì em chịu không hiểu nổi vì sao các ion khi bay lên lại bay vòng trở lại mà không đập vào đỉnh của ống (flight tube) đấy. Và em thấy trước khi bay vòng trở lại đó thì các hạt có kl lớn và nhỏ đã có những tách biệt đáng kể rồi, em cũng thấy nói việc bay hình parabol như thế là làm tăng quãng đường đi giúp tách các mảnh được rõ rệt hơn... Không rõ thế nào ạ
Vì đây là pp mới ít nhất là em chưa từng biết ở đây ngoài HN có máy như vậy nên cũng khó. Rất cám ơn thầy đã quan tâm ạ

Những từ em in đậm là những từ em dịch môm na từ video không biết có đúng thuật ngữ không nữa

thay đổi nội dung bởi: huy_hpt, ngày 04-07-2008 lúc 07:12 AM.
huy_hpt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn