View Single Post
Old 08-21-2010 Mã bài: 67143   #143
neverdead.12
Thành viên ChemVN

HCT

Groans: 0
Groaned at 0 Times in 0 Posts

Trích:
Nguyên văn bởi Hồ Sỹ Phúc View Post
Cảm ơn Neverdead.12 đã cố gắng post bài, nhưng quả thực rất khó nhìn! Cái này cũng là do 4rum chưa dùng text.
- Lỗi thứ nhất: Đúng là cái hệ số 2 ở phương trình (2) là sai (lỗi do copy. Hihi)
- Lỗi thứ hai: Cái này thì chắc chắn đúng bạn à, bạn đừng lấy đề của cô bạn ra làm chuẩn, vì đề của ai cũng có thể nhầm. Cái K2=4 là tôi lấy trong sách của thầy Nguyễn Tinh Dung (Thầy cho lgK2 = 0,59, chứ không phải pK2 nhé bạn). Một số giáo trình khác có ghi số liệu K2=5. Tôi cũng không biết bạn đã tham khảo chưa mà lại khẳng định là sai! Hihi
Về cách giải thì hướng đi của cách 1 là khá đúng, nhưng những bước cuối thì chưa thật ổn. Còn cách 2 của bạn thực ra đó là trường hợp không tính (2), tức ý đồ của người ra đề là để so sánh kết quả của 2 trường hợp, từ đó cho thấy tính theo cách bỏ qua (2) là không hợp lý (Tính theo trường hợp này rất đơn giản và với C = 1M thì pH = 1,59).
Mời các bạn xem qua cách giải ở đây (kết quả pH = 1,274 => Giải theo trường hợp bỏ qua (2) là không được):
http://www.4shared.com/document/xf6x...ng_dch_HF.html
Cách làm của anh là đúng (pzo) , em ko bàn cãi nhưng anh thủ xem đề bài chính xác trong vở của em nhé:
cho mấy cái pư như thế , cho k1, k2
- một người dùng pư 1 và 2 và một người chỉ dùng pư 1 thì đều cho ra một kết quả Ph . tim nồng độ dd HF.
bài này có phải là một bài khác với bài của anh post ko , chác là khác vì ngụ ý bài này có lẽ là khẳng định có một nồng độ nào đó mà thỏa mãn cả hai cách làm . Em ban đầu lại tường bài này với bài của anh là ngược với nhau . Ah có phải anh học ở chuyên KHTN ko ? nếu đúng thì anh học năm nào.
neverdead.12 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn neverdead.12 vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
AQ! (08-28-2010)