View Single Post
Old 01-15-2011 Mã bài: 75853   #23
hoamo
Thành viên ChemVN

Groans: 0
Groaned at 7 Times in 3 Posts

Trích:
Hóa phân tích không khó, về lý thuyết, chỉ cần có trí nhớ tốt tốt là học được. Còn máy móc thì có vấn đề gì đâu nhỉ? Đã học lên thì tất nhiên ai cũng phải chuẩn bị sẵn tâm lý chịu khó, chịu khổ, còn không thì có học trường nào cũng vậy thôi, đâu chỉ mỗi KHTN của "nhà bác".
Trích:
Nguyên văn bởi hoangthi_dhth View Post
Nếu bạn nói học lý thuyết hóa phân tích ko khó, chỉ cần có trí nhớ tốt là học được, thì tôi cũng đủ để hiểu cách học của bạn hoàn toàn khác với chúng tôi. Thật tiếc là lối dạy học nhồi nhét hình thức ngày nay chủ yếu chỉ tạo ra những con vẹt nhiều hơn là những trí thức chân chính!
Bạn nên đọc kỹ những gì tôi nói đã, nếu có hứng thú tranh luận. Tôi đã dùng những từ chừng mực rồi, đừng cố bẻ cong hay bóp méo ý tôi. Lý thuyết Hóa phân tích không dùng quá nhiều toán, với mức độ chỉ dành cho những người thông minh và phải hiểu nhiều toán. Còn những thứ khác chỉ bắt đầu từ việc ghi nhớ. Đó là quan điểm của tôi. Chuyện bạn thích (muốn) nâng cao quan điểm cũng như lựa chọn của mình lên thì tùy bạn. Tôi không quan tâm. Phải, cách học của tôi tất nhiên là khác với các bạn, nhưng nó không liên quan đến câu này. Nó không liên quan gì ở đây, và tôi cũng không muốn tranh luận nó với một sinh viên đại học. Thật tiếc là tôi không có hứng thú với Hóa phân tích, nên không học nhiều đủ để tiếp chuyện với nhà "tri thức chân chính" mà tôi đang có cơ hội tiếp chuyện.
hoamo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn