View Single Post
Old 03-29-2010 Mã bài: 56342   #20
S_UCB
Thành viên ChemVN

Groans: 0
Groaned at 1 Time in 1 Post

Tui là thuydung. Tui đã setup a random pass khiến tôi không thể xài nick thuydung nữa, vì tui thấy mình không có hứng tham gia chemvn nữa, cũng chẳng có gì to tát. Tuy nhiên, do có nhiều người comment vào topic này, nên tui buộc phải quay lại nói vài điều, kẻo không lại bảo tôi vào phá topic rồi im luôn.

Tui cho rằng rất nhiều người không chịu đc cách nói thẳng, không nhân nhượng trong khoa học. Tui nghĩ rằng, khoa học mà không triệt để thì không đi đến tận cùng chân lý được. Tui nói câu hỏi đó funny vì nó backward. Tui nói nó backward vì nó dùng VB thay vì MO để giải thích transition metal complexes. Cái này ai cũng biết. Tui nói có lập luận và minh chứng.

Có thể nhiều người cho rằng cách đóng góp ý kiến của tui gây phản cảm trong nhiều topic, nhưng tui chỉ đi vào vấn đề khoa học của topic đó, hoàn toàn không đụng chạm đến cá nhân, hay chứng tỏ mình hiểu biết. Tui cho rằng nhiều người đem cái tôi bự quá ra tranh luận trong khoa học nên thấy comment của người khác không đúng ý mình là không hài lòng dù rằng chưa chắc là mình đúng hay sai. Những người như vậy không tiến xa trong khoa học được vì họ chẳng học được từ người khác là bao. Còn bảo tui viết văn hay để người khác mến thì tui không làm được rồi.

Còn về chuyện nick thangKSTN... bảo tui fool hay baby-knowledge thì cứ tùy bạn ấy, tui không chấp, còn chuyện ban nick thì tui tuyệt đối không có ý kiến vì xưa nay tôi không care đến việc của ban quản trị.

Tui cũng không thích người khác nói tui đang làm gì, đang ở trường nào vì đơn giản càng ít người biết về mình thì càng tốt, càng tránh được chuyện thị phi. Tui, thủy chung, không bao giờ muốn người khác về mình.

Quay lại vấn đề liên kết trong câu hỏi. Tui rất chắc chắn rằng mình biết câu trả lời các liên kết trong Fe(CO)5 bằng thuyết MO, mà thuyết VB không giải thích được. Vì Fe(CO)5 là đề tài tui đang làm và đã trình trước toàn khoa. Nếu tui không vẽ được MO của Fe(CO)5 trước hội đồng Qual. Exam, thì tui phải xách va li về nước. Xin lỗi là tui không có hứng post cái MO diagram lên đây. Các bạn lục lại các bài báo thì thấy trên thế giới chỉ có hai nhóm mạnh làm về hợp chất này là nhóm tui đang làm và nhóm của Poliakoff, Miche Gorge ở Nottingham. Zewail ở Caltech cũng làm về Fe(CO)5 nhưng cũng là xuất phát từ nhóm của thầy tui mà ra. Tui cũng mới gặp Miche Gorge cách đây một tháng cho những hợp tác sau này. Nói như thế để các bạn biết tui biết rõ câu trả lời như thế nào trước khi post câu trả lời nhé.

Lời sau cùng, các bạn ở Vn cho rằng học Tiến Sĩ là to tát là do tập tục coi trọng bằng cấp. Bên US, grad student chỉ là cheap labor, lương bằng một nửa tài xế lái xe buýt. Khi kinh tế khó khăn, người ta đi học Ph.D càng đông do không kiếm được việc làm. Do vậy Ph.D cũng chỉ lả một cái title chẳng có gì phải tự hào.

Bye bà con

thay đổi nội dung bởi: chocolatenoir, ngày 03-29-2010 lúc 07:56 PM.
S_UCB vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn S_UCB vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
chocolatenoir (03-29-2010), CTN (04-25-2010), halong (03-31-2010)
Những thành viên sau THAN PHIỀN với ý kiến của bạn S_UCB:
tanyenxao (04-27-2010)