View Single Post
Old 06-08-2009 Mã bài: 40221   #5
katetrang
Thành viên ChemVN

Groans: 0
Groaned at 3 Times in 3 Posts

Trích:
Nguyên văn bởi giotnuoctrongbienca View Post
Các bạn tham khảo về cách sử dụng pipet trong file đính kèm. Mặc dù có hướng dẫn rõ ràng cách sử dụng pipet đúng cách, nhưng độ chính xác của thể tích lấy bằng pipet còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố khác nhất là hiểu biết và tay nghề của người sử dụng. Hy vọng các bạn đưa vào những thảo luận về kinh nghiệm của chính mình để độc giả học hỏi thêm.
Thân ái
Cám ơn hình ảnh và những hướng dẫn trong bài của bạn nhưng hiện nay rất ít các loại pipet như bạn đã đề cập. Bài của bạn rất bổ ích với các bạn SV cũng như các bạn làm trong Phòng thí nghiệm. Các loại pipet mới hiện nay ko có ký hiệu "TD" "TC" như hồi mình cỏn học ở đại học.
Mình được nghe nói lại những kinh nghiệm về sử dụng pipet mà có thổi giọt cuối cùng hay ko như sau:
- Đối với việc định lượng mẫu thử và mẫu chuẩn đồng thời thì sử dụng cùng 1 loại pipet(1 vạch hoặc 2 vạch)
- Khi sử dụng pipet 1 vạch cho 2 mẫu chuẩn thử đồng thời thì đồng thời thổi giọt cuối hoặc đồng thời không thổi giọt cuối ở 2 mẫu chuẩn, thử.

Đó là 1 số kinh nghiệm mà qua thực nghiệm mình thấy cũng hợp lý. rất mong sự thảo luận của các bạn trong diễn đàn.
katetrang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn katetrang vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
huyngoc (06-08-2009)