Chủ Đề: Hóa học và Tôi
View Single Post
Old 04-19-2008 Mã bài: 22902   #55
Ken
Thành viên tích cực

Ken's Avatar

Groans: 0
Groaned at 0 Times in 0 Posts
Default Ðề: Hóa học và Tôi

Qua mấy chặng thi vừa rồi, mình có một số ý kiến như sau:
Thứ nhất là về mặt kiến thức chuyên môn. Theo mình có một số câu trả lời sai, sai nặng lá khác. Ví dụ như câu hỏi "Nguyên tố nào không có đồng vị?" trong bảng bán kết phổ thông. Bất cứ nguyên tố nào cũng có đồng vị cả, không tự nhiên thì cũng nhân tạo. Lẽ ra câu hỏi nên là: "Nguyên tố nào trong tự nhiên không có đồng vị?" thì mới chính xác. Lúc đó câu trả lời là P31 hay F19đều chấp nhận được. (câu trả lời của một đội đáng lẽ đúng mà bị đánh sai. Để biết thêm chi tiết, các bạn có thể vào wikipedia tham khảo.). Ở bảng Đại Học rõ ràng có một sự chuẩn bị chu đáo, cẩn thận hơn, nhưng tiếc là vẫn có lỗi. Trong phần xem video thí nghiệm, dung dịch có Mn2+ khi cho tác dụng với xút sẽ tạo thành Mn(OH)2 kết tủa trắng. Sau đó Mn(OH)2 bị O2 có trong không khí oxi hóa thành MnO(OH)2 (hay còn gọi H2MnO3) kết tủa màu nâu đỏ. Mình thấy rõ ràng kết tủa trên ống nghiệm là nâu đỏ chứ không phải đen của MnO2 như đáp án các bạn đưa ra. Đó là những cái sai kiến thức mà không gì bào chữa được. Ngoài ra có một số câu hỏi mà mình cho rằng... hơi bị kì lạ. Ví dụ như bảng Đại học lại hỏi những câu như "Liên kết ion, liên kết cộng hóa trị,..." thì chẳng khác nào cho điểm cả. Đó là sự không cân xứng về độ khó giữa hai bảng phổ thông và đại học, giữa các đợt thi với nhau. Thêm một dạng câu hỏi nữa mà mình góp ý là dạng câu hỏi điền từ. Ví dụ như câu "Oxi là..." thì có thể điền vào đó "chất khí", "đơn chất", "phân tử",... đầu có thể chấp nhận được chứ không nhất thiết cứng nhắc theo đáp án đã đưa.
Nguyên nhân của khuyết điểm thứ nhất này, theo mình đó là do không có sự chuyẩn bị, quan tâm đúng mức (hay đúng hướng). Những lỗi sai ấy lẽ ra đã tránh được nếu các bạn check câu trả lời trước. Ngoài ra, trong thành phần ban giám khảo hai đợt thi bản bán kết vừa rồi không có giáo viên nào thuộc bộ môn hóa vô cơ cả, đánh giá sai là điều khó tránh khỏi.
Thứ hai là phần chuẩn bị cơ sở vật chất. Bản phổ thông sai sót kĩ thuật vẫn có (máy không chạy được, micro không hoạt động, không xem được clip trên máy,...) ở bản đại học được chuyẩn bị kĩ càng hơn, chu đáo hơn nên có thể xem như không có sai sót kĩ thuật xảy ra (không kể việc câu hỏi về đích bị hiện lên trước, cái câu hỏi dây tóc bóng đèn ấy)
Nguyên nhân: vẫn là sự chuyẩn bị chưa đến. Lẽ ra các bạn có thể check thử trước và tránh được những sai sót này mới phải.
MÌnh biết công sức các bạn bỏ ra không phải là nhỏ, các bạn đã rất cố gắng. Mình đã từng tham gia tổ chức một dạng tương tự và mình hiểu cảm giác này là như thế nào. Trân trọng công sức của các bạn. Những điều mình nêu trên chỉ là góp ý để cuộc thi có thể tốt hơn. Mặt khác, những điều mà các bạn đã làm được, đã đạt được cũng không phải là ít, đánh hoan nghênh lắm chứ. Ủng hộ các bạn.
Ken vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn