View Single Post
Old 10-25-2010 Mã bài: 71186   #7
hoanganhx
Thành viên ChemVN

hoanganhx's Avatar

Hoang-ITC

Groans: 0
Groaned at 4 Times in 4 Posts
Send a message via Yahoo to hoanganhx

Trích:
Nguyên văn bởi ethanollaem View Post
1- L.A.S: Chất hoạt động bề mặt (CHĐBM), có tính axit.
2- Naoh: là 1 Bazo tan, để cân bằng PH.
3- SLS: tạo bọt.
4- HEC: làm đặc sản phẩm.
5- Muối điện li Na2SO4.
6- Màu và Hương.
OK
Còn mình góp ý thêm L.A.SNaOH= L.A.S + NaOH , nhớ mua giấy đo pH về thử ( pH= 6~8 là ok)
HEC có thể thay thế = CMC dễ mua hơn
LES / LAS = BAO NHIU Thì tùy , cũng như hương liệu tùy thôi ,thích gì thì làm cái đó
chúc bạn thành công
To ethanollaem
Chào bạn athnol la em, ko biết bạn tên gì nên mình gọi bằng nick name.
L.A.SNaOH (hay còn được ghi là LASNa) hoàn toàn không phải là LAS + NaOH để trung hòa, ở đây mình đã nói rõ là trong tài liệu của Louis Hồ ghi là LASNa (LASNaOH) còn LAS ta sử dụng ở đây là họ LAS mang tính axit, nên mình đang thắc mắc chỗ này. Vậy LASNa là gì ? (mình nói rõ thêm, phần thắc mắc này thuộc mục các chất HĐBM trong tài liệu mình tham khảo, chưa sang đến phần công thức và pha chế).

Còn việc trung hòa LAS bằng bazo NaOH thì đương nhiên là phải đưa về pH trung tính rồi. Rất cảm ơn bạn đã tham gia. Tiện đây cho mình hỏi thêm nếu dùng CMC thay cho HEC thì sao ?. Về khả năng làm đặc sản phẩm thì CMC có bằng HEC ko ? và giá cả 1kg CMC loại tốt hàng của công ty là bao nhiêu (HEC của mình lấy của công ty 120.000 VNĐ/1kg).

Tỉ lệ LAS và SLES trong sản phẩm thì đúng là mình muốn lấy bao nhiêu là tùy thích nhưng mình cũng đã nói rõ ở đầu topic là chúng ta trao đổi để có được lượng điều chỉnh thành phần 1 cách hợp lí nhất và để sản phẩm có độ tẩy rửa tốt nhất với tỉ lệ LAS và SLES ta điều chỉnh (nếu cứ lấy đại tỉ lệ thì không khoa học, mình nghĩ công thức của ta nên có tỉ lệ LAS/SLES như thế nào đó để có được hiệu quả tẩy rửa và thỏa được thị hiếu người dùng về vấn đề "bọt bèo", ví dụ như tỉ lệ LAS:SLES = 2:1 cho sản phẩm có bọt rất mịn, nhiều và dai, so với sản phẩm có tỉ lệ LAS:SLES = 3:1 thì cái nào hay hơn ?). Thân chào bạn !. Mong bạn sớm hồi âm những vấn đề mình đã đề cập.

thay đổi nội dung bởi: hoanganhx, ngày 10-26-2010 lúc 11:06 AM.
hoanganhx vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn hoanganhx vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
johncena (11-14-2010)