View Single Post
Old 11-10-2007 Mã bài: 17395   #4
tigerchem
Moderator

tigerchem's Avatar

Chem Is Try

Groans: 1
Groaned at 8 Times in 7 Posts
Rep Power: 79 tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all

Một số ý tưởng nhỏ ban đầu:
Dự án nhỏ:
Làm nước rửa chén (cho các bạn SV rửa tay, rửa dụng cụ ở PTN).
Dự án lớn:
Làm nước tẩy rửa từ dầu ăn đã qua sử dụng (thu gom ở các tiệm bán bánh chiên, bánh tiêu, và các xe cá viên chiên...)
Dự án nhỏ:
Ngân hàng bài tập, sách tham khảo, giáo trình (một số môn ở khoa ta trước đây có dạy nhưng nay không còn vì không có SV học và cũng không có điều kiện mở lớp nhưng hầu hết là các môn chuyên ngành, kiến thức rấ hay và bổ ích, ngân hàng này trước hết nhắm đến nguồn đó, chẳng hạn như các môn Hóa Phóng xạ hay Hóa Nông...)
Dự án lớn:
Kho ebook và giáo trình của khoa Hóa. Tài liệu tham khảo cho SV và các thầy cô.
Dự án nhỏ:
Sử dụng hiệu quả nguồn nước hoàn lưu phải đổ bỏ ở PTN Hữu cơ (ước mơ của em là có thể biến dòng nước vẫn chảy hằng ngày này thành dòng điện qua hệ thống thủy điện mini mà ta có thể đặt hàng bên khoa lý hoặc tự thiết kế nếu có khả năng). Ý tưởng này có thể viễn vông nhưng em mong nó có thể thành hiện thực.
Dự án lớn:
Sử dụng hiệu quả tiết kiệm, tái chế nguồn điện, nguồn nước, hóa chất dụng cụ trong khoa Hóa, tránh lãng phí, bỏ quên.
Dự án nhỏ:
LỌc nước, cung cấp nước uống sạch cho SV trong khoa và co thể là toàn trường.
Dự án lớn:
Đánh giá sơ bộ chất lượng nguồn nước cung cấp cho SV ở 2 cơ sở LT và NVC, ở KTX để có giải pháp cung cấp nguồn nước sạch đảm bảo chất lượng ổn định cho SV. Đồng thời đưa ra phương hướng, giải pháp khắc phục những nhược điểm tồn đọng.
Và còn một số dự án khác nhưng để tránh việc bị đánh cắp ý tưởng, tạm thời em trình bày sơ bộ kế hoạch của mình như trên. Em mong được sự phản hồi từ thầy cô và các bạn. Em xin cảm ơn.
tigerchem vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn