View Single Post
Old 10-25-2010 Mã bài: 71220   #3
Hồ Sỹ Phúc
VIP ChemVN

Hồ Sỹ Phúc's Avatar

Uống với tôi vài ly nhé!

Groans: 0
Groaned at 2 Times in 3 Posts
Rep Power: 91 Hồ Sỹ Phúc is a splendid one to behold Hồ Sỹ Phúc is a splendid one to behold Hồ Sỹ Phúc is a splendid one to behold Hồ Sỹ Phúc is a splendid one to behold Hồ Sỹ Phúc is a splendid one to behold Hồ Sỹ Phúc is a splendid one to behold Hồ Sỹ Phúc is a splendid one to behold
Send a message via Yahoo to Hồ Sỹ Phúc

Trích:
Nguyên văn bởi vuaquaysieucap View Post
các bạn cho mình hỏi:
1)khi mình xây dựng đường chuẩn như sau:
STT 0 1 2 3 4 5
V mẫu(ml) 0 2 4 6 8 10
V nước cất 50 48 46 44 42 40
còn các chất khác thì cho giống nhau hết, rồi định mức thành 100ml.
Việc thêm nước cất ban đầu là có mục đích gì vậy bạn? Có phải bạn muốn pha loãng trước khi cho các chất khác không vậy? (Việc này cũng đôi khi cần thiết)
Còn nếu không thì bạn cứ cho các chất vào, sau đó định mức bằng nước cất (Để người khác khỏi hiểu nhầm thôi)
Còn câu hỏi của bạn thì tôi có câu phản biện như sau: "Tại sao bạn lập đường chuẩn tới V(mẫu) = 5mL mà bạn lại nói với V(mẫu) bằng 10mL thì vẫn NẰM TRONG đường chuẩn?"
Thông thường việc xây dựng đường chuẩn trong khoảng nồng độ nào thì CHỈ ĐƯỢC PHÉP xác định nồng độ nằm trong khoảng đó. (Nếu bạn muốn xác định nồng độ khác thì bạn phải xây dựng lại đường chuẩn với khoảng nồng độ lớn hơn - Tất nhiên phải làm lại hoàn toàn nhé)

Trích:
Nguyên văn bởi vuaquaysieucap View Post
2) có đường chuẩn rồi, nhưng mẫu sau khi đã LÊN MÀU nằm ngoài đường chuẩn thì mình có thể hút dung dịch đó để pha loãng hay mình phải làm lại từ đầu?
Việc này theo tôi bạn phải làm lại từ đầu, và nếu dung dịch phân tích của bạn có nồng độ lớn quá thì bạn phải pha loãng dung dịch phân tích đó.
Việc pha loãng của bạn sau khi đã định mức là làm thay đổi nồng độ các chất trong dung dịch... hay nói cách khác là các dung dịch không còn cùng điều kiện như nhau nữa!
Về nội dung phương pháp bạn có thể xem Ở đây
Chúc bạn thành công!

Thân!

Chữ kí cá nhânSỸ PHÚC - BẢO TRÂN

Hồ Sỹ Phúc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn Hồ Sỹ Phúc vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
AQ! (11-23-2010), diepgl (10-25-2010), Hoàng Dương (12-21-2010), ncaothach (11-03-2010), vuaquaysieucap (10-25-2010)