Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: BAN QUẢN TRỊ - MANAGEMENT AND GENERIC FORUM::.. > Đóng góp ý kiến - MEMBERS' OPINIONS

Notices

Đóng góp ý kiến - MEMBERS' OPINIONS Những ý kiến đóng góp trong quá trình xây dựng diễn đàn!

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - My opinion.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 04-07-2006 Mã bài: 955   #21
Luu Thi Xuan Thi
Thành viên ChemVN

Groans: 0
Groaned at 0 Times in 0 Posts
Rep Power: 0 Luu Thi Xuan Thi is an unknown quantity at this point
Default Quan hệ mua bán trong trường học

Chào các bạn,

Tôi được biết ngày nay các bạn cho rằng "Quan hệ Thầy Trò là quan hệ mua bán". Xin nói cho biết:

1. Cung và cầu đều có : OK.
2. Học và Dạy xem ra giống như trả tiền và nhận hàng. Nếu giảng dở xem giống như hàng dỏm thì nên phản hồi ngay nhà sản xuất (chính là giáo viên giảng dạy). Điều này các bạn chưa dám làm.
3. Tốt nghiệp ra trường xem như đã xong một hợp đồng.
Ngoài ra các bạn quên một điều, các bạn gặp vướng mắt khi ra trường tìm việc làm, công việc không đủ kinh nghiệm....thì ai là người giúp đỡ các ban. Tôi nhớ rằng học trò Thầy tôi ra trường làm và gặp rắc rối trong công việc khi nhập một lô hàng mà không sao sử dụng đươc. Thầy tôi đưa cho tôi và nói "Em có cách nào giúp người ta được không?". Theo em nghĩ, trong quan hệ mua bán thì lúc đó mình nên làm gì? Ngoài ra, học trò tôi cũng vậy hỏi rằng "Cô ơi vì sao hàm lượng chất HĐBM nhiều nhưng lại không tạo bọt nhiều?". Theo em trong quan hệ mua bán tôi phải làm sao? Em chưa đủ kiến thức về kinh tế để nói về "Quan hệ mua bán đâu". Nên lựa từ khác đi.
Trong quan hệ mua bán sòng phẳng thì theo em còn nên chăng để ngày "20 tháng 11"? Các em thế hệ sau cần phải tiến bộ và giỏi hơn thế hệ trước là điều đáng mừng cho xã hội vì điều này chứng tỏ "Đất nước sẽ phát triển trong tương lai". Đừng chỉ trích nhiều quá, mà mình chẳng làm được gì. Em có thể nổ lực để trở thành giảng viên để truyền đạt kiến thức cho đàn em của mình hay hơn các Thầy Cô bây giờ thì đó là điều đáng khuyến khích. Em có nghe nói "Tre già măng mọc" hay "Sóng sau xô sóng trước" hay "Con hơn cha là nhà có phước"....nên tự suy ngẫm mọi việc trước khi phát biểu, đừng lãng phí thời gian cho những việc chỉ trích quá nhiều....
Tạm biệt
Thi
Luu Thi Xuan Thi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-07-2006 Mã bài: 961   #22
TITAN
Thành viên ChemVN

cung doc cung phan dau!

Cơ chế nào để người tài được trọng dụng?

ThS. Lê Minh Phiếu
NCS ĐH Montesquieu – Bordeaux IV, Pháp

Làm sao xây dựng được môi trường giúp phát huy khả năng của người trẻ?
Hiện nay, sau khi trải qua thời kỳ cạnh tranh dựa vào vốn, việc thu hút những người có năng lực là cuộc cạnh tranh khốc liệt nhất mà các doanh nghiệp hiện nay trên thế giới đang tiến hành để duy trì sự tồn tại và phát triển của mình.
Và tác dụng của nó là: những người có tài năng thật sự sẽ không quá khó khăn để thi thố tài năng của mình và do vậy, họ hoàn toàn dễ dàng cống hiến tài năng của mình cho nền kinh tế, dù là họ làm việc cho doanh nghiệp này hay cho doanh nghiệp khác.

Điều đó được giải thích bởi một lý do đơn giản là: nhu cầu cần người tài trong các doanh nghiệp (lớn) là một nhu cầu thật sự.

Nói là nhu cầu thật sự là bởi vì nhiều nguyên nhân, nhưng trong đó có hai nguyên nhân cơ bản.

Trước hết, đó là xuất phát từ nhu cầu của chính việc sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp mình. Điều đương nhiên là người có tài năng sẽ giúp doanh nghiệp giải quyết những khó khăn mà công ty gặp phải cũng như đề ra các chiến lược và thực hiện nó để nâng cao khả năng cạnh tranh của mình - vấn đề sống còn của doanh nghiệp trong nền kinh tế.

Nguyên nhân thứ hai và cũng không kém quan trọng hơn: nếu như anh ta không sử dụng một người tài nào đó thì sẽ có nguy cơ rằng, người tài đó sẽ làm việc cho doanh nghiệp khác cùng lĩnh vực (đối thủ cạnh tranh) và, bằng những đóng góp của người này, đối thủ cạnh tranh của mình sẽ nâng cao khả năng cạnh tranh và chính khả năng cạnh tranh này sẽ làm thiệt hại, thậm chí làm phá sản, chính bản thân anh ta.

Đối với lý do thứ nhất, doanh nghiệp có thể thờ ơ với sự lớn mạnh của công ty mình. Nhưng đối với thứ hai, đây là nguyên nhân quan trọng hơn vì việc không sử dụng một người tài có thể ảnh hưởng đến sự tồn tại của chính mình.

Nếu như một tổ chức không phát hiện ra hay đã phát hiện ra mà không sử dụng một người tài, người đó có khả năng sẽ được sử dụng bởi tổ chức cạnh tranh khác.

Như vậy, nhu cầu cần người tài của các doanh nghiệp trở thành tự thân, không chỉ là “chuyện dĩ nhiên phải nói”, mà là “chuyện dĩ nhiên phải làm”, vì đơn giản là, nếu không làm là có thể bị phá sản.

Đó là trong lĩnh vực kinh tế, điều cũng đã xảy ra, không ít thì nhiều, ở nước ta. Còn trong lĩnh vực chính trị, ở đa số các nước trên thế giới, nơi mà người tài được trọng dụng, quy luật này cũng được áp dụng tương tự.

Nếu như một tổ chức này không phát hiện ra hay đã phát hiện ra mà không sử dụng một người tài, thì người tài đó có khả năng sẽ được sử dụng bởi tổ chức cạnh tranh khác và, bằng sự đóng góp của người này, tổ chức khác đó sẽ dành được sự ủng hộ nhiều hơn từ người dân và điều này hoàn toàn bất lợi cho chính tổ chức đă không phát hiện ra hay không sử dụng người tài năng đó. Và cũng tương tự, các người tài cũng sẽ dễ dàng đóng góp cho sự hưng thịnh của đất nước mình, nếu không dưới khuôn khổ của tổ chức này thì sẽ dưới khuôn khổ của tổ chức kia.

Và, một môi trường như vậy không những thu hút sự tham gia của người tài, mà còn phát huy được những đóng góp của những người đã gia nhập vào một tổ chức.

Bằng cách trao sự lựa chọn nhiều hơn cho một người, anh ta sẽ dễ dàng phát huy những tài năng của mình, cũng như mạnh dạn tố cáo những tiêu cực, hơn là lo … “giữ ghế”.

Khi mà áp lực “giữ ghế” quá cao, anh ta sẽ ngần ngại hơn trong việc tố cáo những tiêu cực, nhất là tiêu cực xảy ra từ những người có thể ảnh hưởng, trực tiếp hay gián tiếp, đến sự thăng tiến của mình (mà trên thực tế thì những người có thể “ảnh hưởng” này rất nhiều); và đương nhiên, anh ta cũng sẽ “đắn đo” hơn trong việc trình bày những sáng kiến của mình, nhất là những sáng kiến có thể đúng, nhưng lại trái với những gì mà cấp trên của anh ta “kiên định”.
TITAN vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-10-2006 Mã bài: 997   #23
votuantu20
Thành viên tích cực

votuantu20's Avatar

Question

Thưa cô và thưa các bạn. thực sự thì tôi đã không còn có ý định tham gia vào diễn đàn nữa. Những ý kiến mà tôi muốn đóng góp, tôi đã đóng góp. Những bức xúc mà tôi muốn bày tỏ, tôi đã bày tỏ. Nói đơn giản một điều là tôi đã có cách giải quyết vấn đề của riêng tôi. Tôi đã chọn ra được hướng đi phù hợp cho riêng mình. Đó là điều quan trọng. Nhưng có những người không hiểu được vấn đề của tôi, ko hiểu được cái ý nghĩa thực sự à tôi muốn nói. Nên tôi phải lên đây lần nữa để giải thích cho những việc làm được cho là ko nên làm của tôi.
votuantu20 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-10-2006 Mã bài: 998   #24
votuantu20
Thành viên tích cực

votuantu20's Avatar

Thưa cô Anh Thy, lần đầu tiên đọc bài viết của cô, em đã muốn nói với cô một điều rằng, em muốn xin lỗi cô vì đã làm cho cô buồn. Nhưng em nghĩ những điều em đã nói ra là không sai và hoàn toàn có cơ sở. Nhưng em vui vì cô đã có sự tiến bộ rõ rệt trong công việc của mình. Cô tiếp tục cố gắng cô nhé.
Old 04-10-2006 Mã bài: 999   #25
votuantu20
Thành viên tích cực

votuantu20's Avatar

Còn về phía cô Lưu Thị Xuân Thi thì e có một vài ý kiến với cô như thế này.
Old 04-10-2006 Mã bài: 1001   #26
votuantu20
Thành viên tích cực

votuantu20's Avatar

Cô nói : "Việc Thầy Cô bị nhầm lẫn trong khi giảng bài là điều khó tránh ngay cả các Thầy Cô nước ngoài cũng vây. Tuy nhiên, sinh viên nước ngoài thắc mắc và hỏi liền ngay lúc đó, thì mọi việc đã được giải quyết. Sinh viên VN thì thường không dám nói trước mặt vì sợ Thầy Cô ghét hay thù cá nhân"
Cái lầm lẫn mà cô nói ở đây có lẽ là lầm lẫn do vô ý, một phút đãng trí đúng không ạ.Đúng, cái lầm lẫn đó không ai trách cả, ai cũng sẽ hiểu đó là lầm lẫn rất dễ thương của những người có quá nhiều vấn đề to lớn để suy nghĩ.
Nhưng cô nghĩ sao về cái lầm lẫn trong nhận thức, cái lầm lẫn từ trong cách hiểu vấn đề dẫn đến cách giải quyết vấn đề cũng lầm lần, và đem cái lầm lẫn đó truyền đạt lại cho 1 thế hệ. cái lầm lẫn đó thật đáng nguy hiểm nhỉ? Newton đã từng truyền đạt cái lầm lẫn của mình cho hàng chục thế hệ trong hàng trăm năm liền. Chỉ đến khi Einstein xuất hiệ thì cái lầm lẫn đó mới được gở bỏ.
Old 04-10-2006 Mã bài: 1003   #27
votuantu20
Thành viên tích cực

votuantu20's Avatar

Red face

Thứ hai : em không nghĩ rằng thầy cô khi được góp ý sẽ thù ghét gì em cả, và dù có thù ghét thì em cũng không có gì phải sợ vì ình đã làm một việc đúng. Nhưng cô hãy suy nghĩ kĩ trước khi nói ra câu đó, cô nghĩ xem, một lớp học gần 200 sinh viên thì làm sao em có thể góp ý kiến ý cò gì được chứ. Và việc góp ý cũng trở thành vô nghĩa vì chẳng lẽ 1 buổi học mà em phải đứng lên ngồi xuống đến 5-6 lần, lúc đó người ta sẽ chán nản và không muốn là việc vô ích nữa, người ta sẽ nghĩ ra những cái có ích hơn để là ( như là cái việc mà em đang là đây)
Old 04-10-2006 Mã bài: 1004   #28
votuantu20
Thành viên tích cực

votuantu20's Avatar

Thứ ba : em chưa bao giờ nói quan hệ thầy trò là quan hê mua bán cả, em chỉ nói kiến thức là một món hàng vì rõ ràng em đã phải trả giá để có được nó bao gồm tiền học phí, sức lực em bỏ ra, và cả chi phí cơ hội nữa. Và các thầy cô là người trao 1 phần kiến thức cho em nên rõ ràng thầy cô là người bán. Nhưng quan hệ lại không phải là quan hê mua bán. Vì nếu nói đó là quan hệ mua bán thì phải có lời và lỗ, nhưng kiến thức là một loại hàng hóa đặc biết, càng bán nó bạn càng có nó. Cho nên có thể nói giữa thầy và trò có sự mua bán kiến thức, nhưng quan hệ thì không phải là quan hệ mua bán. CÔ nói :" Em chưa đủ kiến thức về kinh tế để nói về "Quan hệ mua bán đâu". Nên lựa từ khác đi. ". cô nói đúng, e chưa đủ kiến thức kinh tế để nói về quan hệ ua bán nên em đã không dùng từ này, cô có lầ lẫn gì không. Nhưng cô này, cô cũng chưa đủ kiến thức về kinh tế để nhận định về kiến thức kinh tế của người khác thưa cô, cô hiểu gì về quan hệ ua bán??
Old 04-10-2006 Mã bài: 1005   #29
votuantu20
Thành viên tích cực

votuantu20's Avatar

Xin lỗi cô Thi nếu em có quá lời, nhưng những gì em nói em cho là đúng. mỗi người có những suy nghĩ khác nhau thưa cô, có những cái đối vời người này là đúng nhưng đối với người kia là sai và ngược lại. Em nghĩ mọi chuyện trên đời đều là ảo, vì đều do bộ não con người tạo ra. cũng thế giới này nhưng với con chó sẽ khác, với con gà sẽ khác, và với con người sẽ khác. mỗi người sẽ có cảm nhận khác về mọi chuyện. đọc bài viết của cô, em nghĩ cô rất bực tức về em thì phải ( chắc chắn ), từng câu từng chữ của cô ko hề có ý góp ý kiến hay khuyên bảo em mà cốt ý là đề đáp lại những lời nói mà cô cho là vô lễ mà em đã nói với các thầy cô. đó là điều em nghĩ, có thể cô thấy sai, nhưng đôi với em nó lại đúng và em chắc chắn rằng những gì em cho là đúng thì không chỉ mình em cho là đúng. ở đây chúng ta ko bàn đến chuyện đúng hay không đúng, nên hay không nên ( vì nó rất mơ hồ) mà chúng ta nên nghĩ đến nó có lợi hay không. Và em nghĩ việc em làm hoàn toàn có lợi. còn có lợi như thế nào thì cô tự tìm hiểu nhé.
Chào cô, và xin lỗi nếu cô thấy em nói sai, nhưng em không hề nói sai thưa cô.
Old 04-11-2006 Mã bài: 1008   #30
tigerchem
Moderator

tigerchem's Avatar

Chem Is Try

Groans: 1
Groaned at 8 Times in 7 Posts
Rep Power: 79 tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all

Diễn đàn này được xây dựng từ khởi xướng của một SV năm 2, với ý tưởng muốn có một mảnh đất trên mạng cho SV khoa Hóa trao đổi và xa hơn nữa là tham vọng có một sân chơi lớn cho những ai yêu thích Hóa ở khắp mọi nơi. Bắt đầu gần như từ hai bàn tay trắng, có nhiệt huyết và vốn kiến thức tin học chưa đủ để điều hành một trang web cộng với vấn đề đầu tiên là tiền đâu, các bạn đã vượt qua tất cả để có thể cho ra đời đứa con tinh thần của mình. Nhưng chỉ sau một thời gian ngắn tồn tại, trang web bị hack và xem như ước mơ có thể tan thành mây khói. May mắn là sau đó trang web đã được sự ủng hộ rất lớn cả về vật chất và tinh thần của các thầy cô trong khoa, đặc biệt là ở bộ môn hóa tin. Nói dài dòng như thế cho thấy để có được một nơi chúng ta có thể tự do tranh luận ngày hôm nay là cố gắng lớn không chỉ của các bạn SV mà còn có các thầy cô, những người mà bạn Tú đã chỉ trích trong phần đầu của my opinion. Bạn chỉ thấy những hiện tượng nhỏ mà đã vội qui kết cho bản chất của vấn đề. Không cần bàn về kiến thức hóa chuyên môn, việc có đủ trình độ để xây dựng một trang web tồn tại và phát triển hơn 4 tháng qua với hơn 200 thành viên và gần 1000 bài viết, so với các diễn đàn khác là ít nhưng về nội dung, tính thiết thực của nó về mặt khoa học là không thể chối cãi so với những diễn đàn khác. Hơn nữa các thầy cô trong khoa đều là những người có học hàm, học vị, ít nhất cũng hơn chúng ta một tấm bằng Cử nhân. Do đó không thể nói "khoa Hóa chúng ta hình như không có nhiều người giỏi ngay cả những người dạy chúng ta".
Tiếp theo, việc tranh luận trên một diễn đàn phải dựa trên cơ sở đưa ra quan điểm của mình và đánh giá những quan điểm khác một cách khách quan. Nếu chỉ nhằm bác bỏ những ý kiến trái ngược với mình thì đó chỉ là một hình thức công kích, gây mất đoàn kết nhưng không dám ra mặt và không dám nói thẳng. Hay nói khác hơn đó là những lời ngụy biện mà ta không nên quan tâm. Do đó bạn Tú nên xem lại mục đích của mình khi lập ra thread này có phải là để đóng góp ý kiến hay phê phán và chỉ trích người khác một cách ngụy biện để rồi khi mọi người tìm cách giải quyết vấn đề bức xúc cho bạn một cách chân thành thì bạn bảo "thật sự không còn ý định tham gia diễn đàn nữa", một hình thức rút lui không thể gọi là quang minh chính đại. Bạn nói rằng mình đã có cách giải quyết của riêng mình, nhưng không nói đó là gì mà chỉ nói "có những người không hiểu rõ vấn đề của mình, ý nghĩa thực sự tôi muốn nói". Nếu bạn muốn chia sẽ ý nghĩ của mình với người khác và mong muốn cùng nhau giải quyết một vấn đề thì tại sao bạn lại kết luận bằng một câu nói có ý cá nhân như thế?
Một điều nữa tôi muốn nói với bạn là hiện nay, bạn là một sinh viên, Đoàn viên thuộc quyền quản lý của khoa Hóa trường ĐH KHTN. Trước khi bước vào đây không ai ép buộc bạn mà là tự nguyện, nghĩa là bạn đã có thời gian tìm hiểu, cân nhắc suy xét trước khi chọn lựa ngôi trường bạn gắn bó suốt 4 năm, sao bây giờ bạn lại bảo thất vọng và tiếp tục bước đi một cách miễn cưỡng cho hết 4 năm ĐH như một nghĩa vụ. Xin lỗi, việc vào ĐH không phải ai cũng theo đúng ước nguyện của mình mà có khi đó là sự ép buộc nhưng chưa có ai phải vào ĐH vì nguyên nhân người ta ép bạn vào để hại bạn, ĐH là nơi gíup bạn trưởng thành chứ không phải là nơi chôn vùi tương lai bạn. Qua những bài viết của bạn tôi thấy bạn nhắc đến Einstein nhiều lần vì ông đã dũng cảm rời bỏ nước Đức để sang Thụy Sĩ học tập, đã giúp nhân loại thoát ra khỏi lầm lẫn của Newton. Nhưng bạn có biết chính Einstein cũng đã học một chương trình như bạn ngày hôm nay, với cách dạy và học cổ điển chứ không phải đã đổi mới với những phương tiện truyền thông hiện đại. Điều gì làm nên nhà khoa học vĩ đại nhất thế kỉ 20? Edison đã trả lời giùm bạn: 99% lao động và 1% trí óc. Einstein chưa bao giờ đòi hỏi người ta phải dạy ông theo cách ông ta muốn mà chỉ đòi những học trò của ông phải siêng năng và tự lập. Và cũng đừng quên từ khi cơ học lượng tử ra đời, những sai lầm của Einstein đã bắt đầu bộc lộ. khi nghiên cứu về bản chất sóng của electron Einstein đã nhận ra xác suất electron gây ra hiện tượng giao thoa là vô cực trong khi ta biết xác suất một biến cố xảy ra không thể vượt quá 1 chứ đừng nói đến vô cực. Và Einstein đã kết luận khi Chúa sinh ra electron, phải chăng người đã sai lầm để bây giờ có một hiện tượng kì lạ và vô lí như thế? ngày nay, khi cơ học lượng tử phát triển thì chúng ta đã giải thích được bằng thuyết của Neils Bohr và Bohr đã kết luận: Chính Einstein đã sai chứ không phải Chúa. Bạn Tú thân mến, khoa học là sự kế thừa, ngày hôm nay chúng ta đứng vững vàng trên cao để nhìn ngắm thế giới là nhờ những nhà khoa học trước đây đã xây nên những nấc thang cho bạn lên cao. Nếu bạn chỉ trích họ , như bạn bảo Newton sai lầm hay những thầy cô của bạn không đủ giỏi thì có lẽ hôm nay bạn vẫn đang ngồi lạnh run trong hang đá như những người tiền sử hàng ngàn năm trước.
tigerchem vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn