Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: BAN QUẢN TRỊ - MANAGEMENT AND GENERIC FORUM::.. > THÔNG BÁO CHUNG - GENERAL ANNOUNCEMENTS

Notices

THÔNG BÁO CHUNG - GENERAL ANNOUNCEMENTS Những thông báo mới nhất của BQT diễn đàn được cập nhật tại đây.

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - Chức năng "Than phiền/Groan".

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 03-26-2009 Mã bài: 36898   #11
bluemonster
Wipe out Lazy Man

bluemonster's Avatar

Groans: 28
Groaned at 16 Times in 10 Posts
Rep Power: 107 bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all
Send a message via ICQ to bluemonster Send a message via Yahoo to bluemonster

Trích:
Nguyên văn bởi Trăng Khuyết View Post
Ở đâu cũng vậy, trg môi trường nào cũng cần phải có những quy định để ràng buộc và kiểm soát cũng như tạo ra một môi trường học tập thực sự lành mạnh & bổ ích. Mình nghĩ có thêm topic những thành viên đc thanks nhiều & những thành viên bị groan nhiều cũng đc,
Mọi người đang bàn có nên đưa list member bị groaned (top groaned) nhiều ra ngoài trang đầu giống như top thanked hay không.

Trích:
nhưng cũng phải có thêm hình phạt cho những ng groan ng khác 1 cách ko đúng & chưa xác đáng nữa, chứ ko có bạn nào đó tranh luận với TK nhiều wa' lại groan mình thì...hìhì. Như vậy sẽ đảm bảo công bằng & chính xác, sẽ kích thích các thành viên có bài viết chất lượng
Nội qui ngay bài đầu của thread này đã ghi rõ.
(http://chemvn.net/chemvn/showpost.ph...72&postcount=1)

Chữ kí cá nhân
Chemistry is a practical science, the theories can't make practices, they just be used to explain practices !
"Thanks" on ChemVN ... SOS

bluemonster vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-26-2009 Mã bài: 36902   #12
Trăng Khuyết
Thành viên ChemVN

Trăng Khuyết's Avatar

Groans: 0
Groaned at 1 Time in 1 Post
Rep Power: 0 Trăng Khuyết is an unknown quantity at this point
Send a message via Yahoo to Trăng Khuyết

Bạn bluemonster nói vậy là sao? Mình đã đọc nội quy rồi nên thấy bạn đọc nhưng ko hiểu ý mình phải ko? Mình đồng ý với việc đưa Top Groaned ra nhưng các bạn phải kiểm soát đc việc các thành viên bị than phiền ko đúng. Bạn đọc lại trong Thùng rác diễn đàn đó sẽ thấy 1 câu hỏi của daotrang bị aqhl groan. Ko biết thì phải hỏi chứ? Trả lời xong rồi đưa vào Thàng rác cũng có sao đâu? Cứ groan thế xem ai còn dám hỏi những câu hỏi:"Nhiều người biết nhưng tớ chưa biết nữa"????:tutin
Quy định chỉ đc groan những bài viết, trả lời thiếu suy nghĩ hoặc đã đc trả lời wa' nhiều rồi thôi.

Chữ kí cá nhânBÀN TAY ĐONG ĐƯA VÀNH NÔI LÀ BÀN TAY THỐNG TRỊ TOÀN CẦU

Trăng Khuyết vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau THAN PHIỀN với ý kiến của bạn Trăng Khuyết:
bluemonster (03-26-2009)
Old 03-26-2009 Mã bài: 36904   #13
bluemonster
Wipe out Lazy Man

bluemonster's Avatar

Groans: 28
Groaned at 16 Times in 10 Posts
Rep Power: 107 bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all
Send a message via ICQ to bluemonster Send a message via Yahoo to bluemonster

Trích:
Bạn bluemonster nói vậy là sao? Mình đã đọc nội quy rồi nên thấy bạn đọc nhưng ko hiểu ý mình phải ko? Mình đồng ý với việc đưa Top Groaned ra nhưng các bạn phải kiểm soát đc việc các thành viên bị than phiền ko đúng. Bạn đọc lại trong Thùng rác diễn đàn đó sẽ thấy 1 câu hỏi của daotrang bị aqhl groan. Ko biết thì phải hỏi chứ? Trả lời xong rồi đưa vào Thàng rác cũng có sao đâu? Cứ groan thế xem ai còn dám hỏi những câu hỏi:"Nhiều người biết nhưng tớ chưa biết nữa"????:tutin
Quy định chỉ đc groan những bài viết, trả lời thiếu suy nghĩ hoặc đã đc trả lời wa' nhiều rồi thôi.
Plz calm down!

Về hình thức xử phạt với các bạn groan không đúng đã nêu ở bài đầu tiên của thread này:
Trích:
Nguyên văn bởi Admin
BQT cũng khuyến cáo các thành viên không sử dụng chức năng này một cách bừa bãi nếu không có những luận chứng, luận cứ xác đáng, rõ ràng để "than phiền" bài post người khác. Mọi trường hợp lợi dụng phá hoại đều bị treo nick. Khuyến khích thành viên lý giải quan điểm bằng chức năng pm (nếu là chuyện riêng) hoặc ngay trên diễn đàn, và bày tỏ quan điểm của mình như thế nào mới đúng.
Lí do groan daotrang:
Trích:
Nguyên văn bởi nội qui
+ Không tìm kiếm thông tin chung trên google hay các trang tìm kiếm khoa học khác để có background vấn đề.
--> Thuộc dạng này có các template chung chung như: "Em đang làm đề tài về xxx, nhưng tài liệu tìm được ít quá, anh chị nào có tài liệu hay thông tin thì chia sẻ em với", hay "Cho em hỏi xxx có ứng dụng gì trong mảng yyy ko, em cũng đang cần tài liệu về xxx, mong anh chị giúp đỡ" ...

+ Không tìm kiếm thông tin đã thảo luận trên Diễn Đàn.

+ Hỏi không đúng box, đặt tên chung chung không mục đích.

+ Tạo thread mới mà tên hoặc nội dung ... cũ xì.
http://chemvn.net/chemvn/showpost.ph...66&postcount=1

Cụ thể hơn để bạn Trang Khuyet rõ, khỏi phàn nàn hay thảo luận thêm:
Dùng chức năng "Tìm kiếm" trong chemvn, gõ key-word: "upload hình lên forum"

Tất cả các vấn đề kì thuật sử dụng diễn đàn, cũng như nội qui diễn đàn đã được public rất nhiều, ngay trên trang đầu, ngay trong từng box của forum. Chính vì vậy, các bài post không đúng hay thắc mắc ngây thơ như trên đều bị groan.

Chữ kí cá nhân
Chemistry is a practical science, the theories can't make practices, they just be used to explain practices !
"Thanks" on ChemVN ... SOS

bluemonster vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-26-2009 Mã bài: 36924   #14
aqhl
Đại Ác Ma ChemVN

aqhl's Avatar

Vô tình

Groans: 35
Groaned at 11 Times in 11 Posts
Rep Power: 91 aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold
Send a message via Yahoo to aqhl

Trích:
Điều quan trọng nhất là bài của daotrang lại post trong box Hóa Phân tích. Các box dạng này có thể nói là thánh đường trong ChemVN, nên không thể viết lung tung ở đây được.

Chữ kí cá nhân
Learning is not attained by chance.
It must be sought for with ardor and attended to with diligence.

thay đổi nội dung bởi: aqhl, ngày 03-28-2009 lúc 01:20 AM.
aqhl vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-26-2009 Mã bài: 36926   #15
souvenir
Thành viên ChemVN

souvenir's Avatar

Souvenir

Groans: 0
Groaned at 0 Times in 0 Posts
Send a message via Yahoo to souvenir

Càng ngày càng rắc rối lung tung lên. Thiết nghĩ mỗi thành viên nên có ý thức tự giác.

Chữ kí cá nhânhttp://www.multech.info

souvenir vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-26-2009 Mã bài: 36934   #16
tie.pok
Thành viên ChemVN

tie.pok's Avatar

Groans: 1
Groaned at 0 Times in 0 Posts
Rep Power: 25 tie.pok will become famous soon enough tie.pok will become famous soon enough
Send a message via Yahoo to tie.pok

Tôi rất tán đồng với Ban quản trị về việc có thêm chức năng Groan. Vì đây là tool để Admin và các Mod sẽ dễ dàng và nhanh chóng quản lý diễn đàn. Mọi người chỉ không nên lạm dụng chức năng này mà thôi. Nếu Admin đã có biện pháp để chống lại những hành động phá hoại như "groan các bài viết có chất lượng" thì cũng nên nêu ra để anh em yên tâm.
Thanks.

Chữ kí cá nhânKý cọt gì, có phong bì không mà ký? Ai thấy hay kích phát vào cảm ơn là vui lắm

tie.pok vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-26-2009 Mã bài: 36936   #17
Admin
Administrator

Admin's Avatar

Groans: 24
Groaned at 12 Times in 7 Posts

Trích:
Nguyên văn bởi tie.pok View Post
Tôi rất tán đồng với Ban quản trị về việc có thêm chức năng Groan. Vì đây là tool để Admin và các Mod sẽ dễ dàng và nhanh chóng quản lý diễn đàn. Mọi người chỉ không nên lạm dụng chức năng này mà thôi. Nếu Admin đã có biện pháp để chống lại những hành động phá hoại như "groan các bài viết có chất lượng" thì cũng nên nêu ra để anh em yên tâm.
Thanks.
Chào mọi người,
Như tất cả đã biết, chủ nhật hàng tuần ChemVN sẽ turn off để các mục đích:
Trích:
Nguyên văn bởi Admin
Mục đích:
+ Nâng cấp diễn đàn.
+ Dọn rác trong "Recycle Bin" và "Hall of Lazy Man" theo đúng qui định.
+ Edit Posts + Move Posts + Merge Posts đối với những bài posts chất lượng.
+ Ban nick: Tìm và lọc những thành viên nào đáng ban trong tuần qua. Thời hạn mặc định "lift ban" là 1 tuần.
(http://chemvn.net/chemvn/showpost.ph...16&postcount=1)

Các bài post sai qui định (Qui định chungHall of Lazy Man) sẽ được BQT đánh dấu bằng chức năng groan posts. Và sẽ xử lí:

+ Đối với bài posts bị BQT groan sẽ được đánh giá xem xét lại một lần nữa trước khi đưa vào Recycle Bin và Hall of Lazy Man chờ delete.

+ Đối với người post sẽ được đánh giá mức độ vi phạm (chẳng hạn như gần đây xuất hiện vài thành viên thích post bài trong Thông Báo Chung) và ban nick (mặc định 1 tuần).

+ Đặc biệt, đối với các thành viên lạm dụng chức năng groan post, sau khi BQT đánh giá, xem xét, xác nhận đúng người đúng tội --> Ban nick 1 tuần.

Trích:
Nguyên văn bởi Admin
Đối với trường hợp groan nội dung học thuật hay thảo luận của bài post, khuyến khích thành viên lý giải quan điểm tại sao groan posts bằng chức năng pm (nếu là chuyện riêng) hoặc ngay trên diễn đàn, và bày tỏ quan điểm của mình như thế nào mới đúng.

Nhưng với những bài sai qui định thì không cần thiết.
Và đương nhiên, thành viên BQT xử lí ngày Chủ Nhật nằm trong Admin Team, do vậy sẽ không giải quyết bất cứ thắc mắc gì của thành viên nếu thấy không cần thiết.

Thân.

thay đổi nội dung bởi: Admin, ngày 03-26-2009 lúc 07:31 PM.
Admin vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-27-2009 Mã bài: 36971   #18
daotrang
Thành viên ChemVN

Chút hồn nhiên của gió...........

Groans: 1
Groaned at 4 Times in 3 Posts
Send a message via Yahoo to daotrang

Trích:
Nguyên văn bởi aqhl View Post
Điều quan trọng nhất là bài của datrang lại post trong box Hóa Phân tích. Các box dạng này có thể nói là thánh đường trong ChemVN, nên không thể viết lung tung ở đây được.
viết lung tung gì chứ
daotrang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau THAN PHIỀN với ý kiến của bạn daotrang:
aqhl (03-27-2009), bluemonster (03-27-2009)
Old 03-27-2009 Mã bài: 37006   #19
aqhl
Đại Ác Ma ChemVN

aqhl's Avatar

Vô tình

Groans: 35
Groaned at 11 Times in 11 Posts
Rep Power: 91 aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold
Send a message via Yahoo to aqhl

Trích:
Nguyên văn bởi daotrang View Post
viết lung tung gì chứ
Cách post hình lên forum đã viết rất kỹ ở đây. http://chemvn.net/chemvn/showthread.php?t=593. Nếu bạn ko biết có thể dùng chatbox hoặc private message hỏi người nào đó. Hoặc có thể post bài hỏi ở đâu đó (trừ các box học thuật, Hữu cơ, vô cơ, phân tích...). Bạn có biết cảm nghĩ của người khác khi hăm hở mở 1 bài trong các box học thuật, lại gặp 1 bài hỏi vu vơ ngoài lề (hỏi cách post hình !!!), chả dính dáng đến nội dung box gì cả !!!

Hy vọng đây là bài post cuối cùng bạn thắc mắc về vấn đề này. Bạn làm mất thời gian của nhiều người quá !!! Otherwise, nick của bạn sẽ được nghĩ ngơi 1 tuần - 1 tháng.

Thân chào.

Chữ kí cá nhân
Learning is not attained by chance.
It must be sought for with ardor and attended to with diligence.

aqhl vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn