Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: HÓA HỌC CHUYÊN NGÀNH -SPECIALIZED CHEMISTRY FORUM ::.. > MATERIALS SCIENCE & MICRO-NANOTECHNOLOGY > POLYMERS & COMPOSITES

Notices

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - mùi polyurthane có độc không?.

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Prev Previous Post   Next Post Next
Old 10-04-2010 Mã bài: 69761   #1
anninh1984
Thành viên ChemVN

Groans: 0
Groaned at 0 Times in 0 Posts
Default mùi polyurthane có độc không?

Chào các bạn!
Mình không có kiến thức về hóa học, hiện nay mình đang làm công cho 1 nhà buôn bán đồ điện ở xóm biển, họ đi mua những thùng phuy nhựa đựng hóa chất của Trung Quốc, Đài Loan, Nhật, Hàn sau đó rửa sạch, bơm không khí vào rồi bán cho dân nuôi tôm hùm làm phao để nâng bè tôm giữa biển.
Trong các việc phải làm của mình là phải đi rửa sạch hóa chất trong các thùng phuy đó, thường thì mình để ý trong đó là những chất màu trắng, nếu là những "lu" (tức là có nắp đậy phía trên) thì bên trong có thêm bọc nhựa nylon nữa, vì trong quá trình vận chuyển đã làm mất cái mạt ghi tên hóa chất nên mình không biết nó là chất gì, chỉ biết là nó có màu trắng sữa.
Mình thắc mắc là có thể có nhiều hóa chất khác nhau nhưng đều có màu trắng sữa không, vì mình tiếp xúc với những cái thung phuy và lu này trong 1 năm rồi, mình rất hy vọng nó chỉ là MỘT loại để mình còn tìm hiểu hậu quả.
Xin lỗi vì bài viết mình dài dòng khiến các bạn phải khó chịu khi đọc.
Mình đi vào vấn đề chính, hôm qua mình đã thấy 1 thùng (kiện hàng mới về, còn những kiện trước thì mình không biết) có ghi trên nhãn là WATER BASE Polyurthane, mình lên mạng tìm hiểu thì được biết nó là chất dẻo.
Sự thật là nó y như sữa bò vậy, lỏng, trắng, khi khô thì nó dẻo, nó có mùi rất khó chịu, khi vặn nắp thì nghe "xịt" một cái (hơi phun ra) và mùi nó đọng lại rất lâu.
Các bạn có thể cho mình biết là khi ngửi hoặc tiếp xúc trực tiếp với Polyurthane trong thời gian nhiều năm thì có bị di chứng nguy hiểm không?
Rất mong nhận được câu trả lời của các bạn.
anninh1984 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn anninh1984 vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
New_P (10-07-2010)

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn