Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: HÓA HỌC CHUYÊN NGÀNH -SPECIALIZED CHEMISTRY FORUM ::.. > KIẾN THỨC HOÁ PHÂN TÍCH - ANALYTICAL CHEMISTRY FORUM > PHƯƠNG PHÁP PHÂN TÍCH SẮC KÍ - CHROMATOGRAPHY ANALYSIS

Notices

PHƯƠNG PHÁP PHÂN TÍCH SẮC KÍ - CHROMATOGRAPHY ANALYSIS Hãy vào đây post về những chủ đề này nha

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - Hỏi nguyên lý GCMS.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 05-31-2008 Mã bài: 24465   #1
daocnh26
Thành viên ChemVN

Groans: 0
Groaned at 0 Times in 0 Posts
Default Hỏi nguyên lý GCMS

Mình dang làm báo cáo về GCMS. Tài liệu mình rất ít. Hy vọng cả nhà có thể chỉ mình nguyên lý MS, cách tạo Ion, hình minh họa luôn. Thanks cả nhà
daocnh26 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 05-31-2008 Mã bài: 24472   #2
giotnuoctrongbienca
Moderator

Groans: 1
Groaned at 3 Times in 3 Posts
Rep Power: 65 giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold

to daocnh26
Bạn hãy vào trang web: www.gigapedia.org
Đăng ký (register) theo yêu cầu của trang web sau đó đợi khoảng 30 phút, trang web này sẽ gởi 1 email cho bạn (nhớ kiểm tra mail đến trong hộp thư rác nữa) đề nghị kích hoạt tài khoản của bạn bằng cách bấm vào đường link ghi trong mail. Bạn bấm vào đó và bạn sẽ đuợc chuyển tự động vào trang web này (đã login) kèm theo một thông báo ngắn báo bạn login thành công.
Trong hộp "search", bạn điền vào "GC-MS", bên dưới hộp này có 3 lực chọn "google search", "item search" và "Thread search", bạn đánh dấu vào "item search" rồi enter. Trang web sẽ cho bạn danh sách các cuốn sách có nội dung bạn cần, hãy click vào tên sách bạn muốn. Trong cửa số mới có các thông tin về cuốn sách bạn cần, hãy click và "link", trang web sẽ hiện ra các đuờng dẫn của cuốn sách. Bạn hãy ưu tiên load sach từ các đuờng dẫn: mihd.net hay iflie.it. Các đuờng dẫn này sẽ cho bạn load không hạn chế và có thể load đến 4 cuốn sách một lúc. Các đuờng dẫn khác như "rapidshare, ...." sẽ chỉ cho load hạn chế nếu bạn muốn load miễn phí, và bạn cũng không nên xài các link này ở những IP công cộng do có thể có ai đó đang load trong cùng thời điểm.
Khi bạn load, hãy chọn chức năng "open" thay vì "save", bạn nên giải nén file ngay khi load xong đề phòng file này đuợc bảo vệ bằng password. Nếu gặp tình huống này thì bạn trở lại chỗ link, sẽ có pasword chỗ đó.
Với trang web này, bạn có thể load rất nhiều sách bạn cần và có thể khai thác thông tin trong đó mà không cần xin tài liệu từ người khác nữa (vừa tăng cường khả năng đọc hiểu tiếng Anh nữa chứ!!!, nhất cử, ba bốn .. tiện".
Nếu có gì chưa rõ hay trục trặc khi xài trang web trên, hãy trao đổi thêm.
thân ái
giotnuoctrongbienca vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn giotnuoctrongbienca vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
bluenight (05-31-2008), cbier01 (05-31-2008), daocnh26 (06-01-2008), Hồ Sỹ Phúc (05-18-2010), New_P (02-15-2009), shooter (01-12-2010)
Old 06-09-2008 Mã bài: 24985   #3
phdu0002
Thành viên ChemVN

Đây là trang web nói rất rõ về các nguyên tắc tạo ion trong MS, ban có thể tham khảo tại đây http://masspec.scripps.edu/mshistory...ms_details.php
Còn có 1 tài liệu nói về GC nữa mà ko biết sao attach vào đây
Lần đâu tiên pót nên các bạn thông cảm nha
phdu0002 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn phdu0002 vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
daocnh26 (06-12-2008), Trojanhorse (02-23-2010)
Old 10-03-2008 Mã bài: 29284   #4
bachlam
Thành viên ChemVN

bachlam

Trích:
Nguyên văn bởi giotnuoctrongbienca View Post
to daocnh26
Bạn hãy vào trang web: www.gigapedia.org
Đăng ký (register) theo yêu cầu của trang web sau đó đợi khoảng 30 phút, trang web này sẽ gởi 1 email cho bạn (nhớ kiểm tra mail đến trong hộp thư rác nữa) đề nghị kích hoạt tài khoản của bạn bằng cách bấm vào đường link ghi trong mail. Bạn bấm vào đó và bạn sẽ đuợc chuyển tự động vào trang web này (đã login) kèm theo một thông báo ngắn báo bạn login thành công.
Trong hộp "search", bạn điền vào "GC-MS", bên dưới hộp này có 3 lực chọn "google search", "item search" và "Thread search", bạn đánh dấu vào "item search" rồi enter. Trang web sẽ cho bạn danh sách các cuốn sách có nội dung bạn cần, hãy click vào tên sách bạn muốn. Trong cửa số mới có các thông tin về cuốn sách bạn cần, hãy click và "link", trang web sẽ hiện ra các đuờng dẫn của cuốn sách. Bạn hãy ưu tiên load sach từ các đuờng dẫn: mihd.net hay iflie.it. Các đuờng dẫn này sẽ cho bạn load không hạn chế và có thể load đến 4 cuốn sách một lúc. Các đuờng dẫn khác như "rapidshare, ...." sẽ chỉ cho load hạn chế nếu bạn muốn load miễn phí, và bạn cũng không nên xài các link này ở những IP công cộng do có thể có ai đó đang load trong cùng thời điểm.
Khi bạn load, hãy chọn chức năng "open" thay vì "save", bạn nên giải nén file ngay khi load xong đề phòng file này đuợc bảo vệ bằng password. Nếu gặp tình huống này thì bạn trở lại chỗ link, sẽ có pasword chỗ đó.
Với trang web này, bạn có thể load rất nhiều sách bạn cần và có thể khai thác thông tin trong đó mà không cần xin tài liệu từ người khác nữa (vừa tăng cường khả năng đọc hiểu tiếng Anh nữa chứ!!!, nhất cử, ba bốn .. tiện".
Nếu có gì chưa rõ hay trục trặc khi xài trang web trên, hãy trao đổi thêm.
thân ái
cám ơn bạn đã chỉ khá rõ cách down sach, nhưng đôi khi, khi mình lick vào tên sách, cửa sổ mới mở ra khi có link để down khi không có link, mình gặp trường hợp không có link rồi, nếu vậy thì mình nên làm gì. Thank a lot
bachlam vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-03-2008 Mã bài: 29286   #5
giotnuoctrongbienca
Moderator

Groans: 1
Groaned at 3 Times in 3 Posts
Rep Power: 65 giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold

Trích:
Nguyên văn bởi bachlam View Post
cám ơn bạn đã chỉ khá rõ cách down sach, nhưng đôi khi, khi mình lick vào tên sách, cửa sổ mới mở ra khi có link để down khi không có link, mình gặp trường hợp không có link rồi, nếu vậy thì mình nên làm gì. Thank a lot
Tôi đã load hàng trăm cuốn sách trên website đó nhưng chưa gặp tình huống nào như bạn nói.
Một khả năng tôi biết được là bạn chưa login vào website đó, khi đó bạn chỉ có được một số thông tin cơ bản về cuốn sách bạn click vào mà không có link. Hãy kiểm tra và chắc rằng bạn luôn login vào website khi cần load sách.
Thân ái
giotnuoctrongbienca vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-03-2008 Mã bài: 29309   #6
bachlam
Thành viên ChemVN

bachlam

cám ơn bạn đã trả lời. Nhưng mình chắc chắn rằng mình đã đăng nhập, trang web cũng báo mình đăng nhập thành công, nếu mình chưa đăng nhập thì bên góc trên bên trái trang web sẽ sẽ ghi "log in" chứ không phải "log out". Và mình chỉ thấy cuốn sách cùng tựa sách với comment chứ mình không thấy link nào cả, dĩ nhiên là tùy lúc.
bachlam vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn