Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > FOREIGN LANGUAGES AND OVERSEAS STUDY > TOEFL - IELTS - GRE - DELF - DALF

Notices

TOEFL - IELTS - GRE - DELF - DALF Trao đổi kinh nghiệm học ngoại ngữ, dịch thuật tài liệu chuyên ngành

View Poll Results: Bạn có thích IELTS không ?
4 80.00%
Không 1 20.00%
Voters: 5. You may not vote on this poll

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - Ielts.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 12-07-2008 Mã bài: 32565   #21
pro_boy_92
Thành viên ChemVN

pro_boy_92's Avatar

Absolute power corrupts absolutely

Groans: 6
Groaned at 1 Time in 1 Post
Rep Power: 0 pro_boy_92 has a spectacular aura about pro_boy_92 has a spectacular aura about

Mình nghĩ nếu bạn có điều kiện thì đi học thêm ở các trung tâm, còn nếu không thì bạn có thể mua sách về học. IELTS chủ yếu test các skills của bạn nên mình nghĩ bạn nên luyện skill trước khi bắt tay vào làm practice test, như vậy sẽ tốt hơn. Có một vài quyển luyện skills khá tốt.
1. Step up to IELTS - TGiả: Vanessa Jakeman & Clare Mc Dowell
2. Prepare for IELTS + IELTS preparation - của Insearch
3. Cambridge Grammar for IELTS - Tgiả Diana Hopkins & Pauline Cullen
4. 202 Useful Excercises for IELTS - Garry Adams & Terry Peck
5. Focus on IELTS và Focus on Academic Skills for IELTS

Ngoài ra, mình nghĩ bạn nên reading as much as possible vì khi reading bạn sẽ học được vocabulary đặc biệt về các topic, cấu trúc câu, cách dùng từ, ý dùng để viết task 2 và speaking. Nên học vocab theo các topic vì như vậy sẽ dễ nhớ hơn. Về sách học vocab thì có thể tham khảo quyển Check Your Vocabulary for IELTS ( mình đã post ở trên) và quyển vocabulary in use ( upper and advanced)-không có một topic nào ngoài các quyển đó đâu. Ngoài ra thì có thể học thêm từ các articles.

Khi học, bạn nên có một thời gian biểu hợp lý, không nên học theo kiểu học một lèo hết listening, rồi sang reading, nên học một lúc 4 kĩ năng.

Nếu bạn không khá về writing có thể sử dụng một số tài liệu mình đã post ở trên. Ngoài ra có thể học thêm quyển Visuals - Tgiả Gabi Duigu -Dạy viết task 1. Rất hay. Cung cấp tương đối đầy đủ các mẫu câu và từ vựng cần thiết để mô tả bảng biểu, đồ thị, so sánh, đối chiếu.... và quyển Essay Writing for English Tests - Tgiả Gabi Duigu dạy viết task 2

Tạm thời chỉ biết khuyện bạn như thế.
Chúc bạn học tốt

Chữ kí cá nhânDo not provoke me

pro_boy_92 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn pro_boy_92 vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
HanhNguyen (03-28-2009), otaku (04-06-2009), tigerchem (12-07-2008), tuan.huu2007 (12-20-2008)
Old 12-07-2008 Mã bài: 32566   #22
pro_boy_92
Thành viên ChemVN

pro_boy_92's Avatar

Rep Power: 0 pro_boy_92 has a spectacular aura about pro_boy_92 has a spectacular aura about

Học từ mới là cả 1 vấn đề gian nan, có một lô câu hỏi là làm thế nào học đc nhiều và nhanh, học xong rùi thì nhớ được lâu, nhớ đc rùi thì dùng đc nó linh hoạt trong bài viết và bài nói nói thật, nếu mà làm đc thế này thì chắc là robot hoặc có khả năng siêu việt về ngôn ngữ rùi. Còn chúng ta là ng bình thường thì học theo cách bình thường thôi.

Cách bình thường có nghĩa là mỗi ngày ko nên học quá nhiều từ , nhưng phải học đều và liên tục, và có review sau 1 tgian nhất định (1 tuần, nửa tháng...) Thầy giáo của tớ ở ACET nói là mỗi ngày chỉ học 7 từ. Có thể 1 số bạn sẽ nghĩ đó là quá ít. Thật ra, như bản thân tớ, trong 1 ngày có thể học đc khoảng vài chục đến 100 từ, nhưng vài ngày sau thì quên sạch, hoặc ko thể ôn lại hết, kết quả là chả nhớ đc mấy. Và cũng ko dùng đc những từ đã học. Lời khuyên của bản thân tớ là các bạn mỗi ngày học 1 ít từ, maximum chắc là đến 15 thôi, cố gắng khi học thì đặt câu kèm nó. Sau cuối tuần thì ôn lại.

Có nhiều cách giúp học từ, vd, ghi vào sổ, đặt câu cho từng từ (cách này hay vì sẽ biết cách sử dụng từ và cũng giúp nhớ lâu) ; hoặc làm cây từ liên quan, vd với mỗi chủ đề thì chia nhánh các từ có lquan với chủ đề đó. Cá nhân tớ thấy học với flash card là hiệu quả hơn cả. Ko có máy ảnh nên tớ ko chụp card của tớ cho các bạn xem đc. Nhưng đại loại nó là 1 mảnh giấy nhỏ, 1 mặt ghi từ, 1 mặt ghi nghĩa. Vậy thôi, chỉ có 1 lưu ý là các bạn nên dùng bìa màu, thứ nhất là bìa cứng thì dễ giữ hơn giấy mỏng, thứ 2 là màu sắc có tác dụng tốt hơn cho trí nhớ. Làm card nhỏ thôi, có thể dán lên những nơi bạn thường thấy như tủ lạnh, máy tính, hoặc mang theo người để ôn

otaku (04-06-2009), tuan.huu2007 (12-20-2008)
Old 01-01-2009 Mã bài: 33448   #23
tigerchem
Moderator

tigerchem's Avatar

Chem Is Try

Groans: 1
Groaned at 8 Times in 7 Posts
Rep Power: 79 tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all

không biết anh em nào có 2 cuốn luyện thi này không, xin help giúp, thanks
http://www.amazon.com/exec/obidos/AS.../actsecrets-20
http://www.amazon.com/exec/obidos/AS.../actsecrets-20

Chữ kí cá nhânKhi mặt trời lặn dần ở cuối chân trời, viên đá cuội nhỏ nhoi có một cái bóng đổ dài và nó thấy mình vĩ đại.

tigerchem vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn tigerchem vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
HanhNguyen (03-28-2009), pro_boy_92 (03-29-2009)
Old 01-06-2009 Mã bài: 33655   #24
pro_boy_92
Thành viên ChemVN

pro_boy_92's Avatar

Hic bạn ơi, mấy quyển này mình đã post ở trên đó, bạn xem lại mấy bài mình viết đi. Có link download đó.

Old 02-02-2009 Mã bài: 34293   #25
tigerchem
Moderator

tigerchem's Avatar

Chem Is Try

Rep Power: 79 tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all

Hi,
mấy bữa nay luyện IELTS khí thế, càng luyện mới càng thấy tài lệu của bác proboy cũng cấp hữu ích thật, toàn là hàng chiến, thanks bác lần nữa!
mày mò trên mạng cũng kiếm được cuốn này, target band 7 của Simone, bác nào đang luyện cũng nên xem qua cuốn này, không up lên diễn đàn vì trên mạng có khá nhiều, các bác cứ search google sẽ có .
Chúc cả nhà học tốt!
Thân!

Chữ kí cá nhânKhi mặt trời lặn dần ở cuối chân trời, viên đá cuội nhỏ nhoi có một cái bóng đổ dài và nó thấy mình vĩ đại.

Old 02-03-2009 Mã bài: 34333   #26
chemiboy
Thành viên ChemVN

SaiGonese

Groans: 0
Groaned at 0 Times in 0 Posts
Send a message via Yahoo to chemiboy

Luyện IELTS cần sự kiên nhẫn và quyết tâm cao. Các bro nên tìm thử các cuốn của Sam McCarter về luyện nhé. Difficult but useful!
chemiboy vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn chemiboy vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
otaku (04-06-2009)
Old 02-14-2009 Mã bài: 34800   #27
pro_boy_92
Thành viên ChemVN

pro_boy_92's Avatar

Quyển Academic Writing for IELTS cũng là một quyển hay. Tuy nhiên khi mới học thì không nên làm luôn quyển này, chỉ khi học một thời gian mới nên làm. Trong quyển này có nhiều mẫu câu rất academic.

otaku (04-06-2009)
Old 02-14-2009 Mã bài: 34801   #28
pro_boy_92
Thành viên ChemVN

pro_boy_92's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi tigerchem View Post
Hi,
mấy bữa nay luyện IELTS khí thế, càng luyện mới càng thấy tài lệu của bác proboy cũng cấp hữu ích thật, toàn là hàng chiến, thanks bác lần nữa!
mày mò trên mạng cũng kiếm được cuốn này, target band 7 của Simone, bác nào đang luyện cũng nên xem qua cuốn này, không up lên diễn đàn vì trên mạng có khá nhiều, các bác cứ search google sẽ có .
Chúc cả nhà học tốt!
Thân!
Nếu bạn luyện tốt rồi thì có thể mua hoặc download quyển IELTS practice test Plus 1 và 2. Mình thấy 2 quyển này khó hơn Cambridge nhiều. Tuy nhiên đề thi ielts chỉ khó bằng Cambridge là cùng hoặc hơn một tí.

otaku (04-06-2009)
Old 02-14-2009 Mã bài: 34813   #29
tigerchem
Moderator

tigerchem's Avatar

Chem Is Try

Share với anh em 1 quyển tip của Sam McCarter
http://rapidshare.com/files/129718204/Tips_4_IELTS.pdf, nếu rảnh thì ngồi đọc, nếu không thì photo trang 62,63,64, luyện tập theo đó là được .
trong cuốn target band 7 thì có thời khóa biểu, luyện trong 21 ngày, mỗi ngày 2 tiếng, dành cho những ai sắp tới ngày thi mà chưa biết học như thế nào hoặc không tự lên lịch học được.
Nghe bác pro nói như vậy thì phấn khởi quá, tại sắp thi rồi, đợt 7-3, nhưng thi ở BC chứ không ở ACET, tại vì tham lam cái vụ được nghe headphone wifi và cơm trưa miễn phí :D

Những thành viên sau CẢM ƠN bạn tigerchem vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
otaku (04-06-2009), pro_boy_92 (03-29-2009)
Old 02-14-2009 Mã bài: 34821   #30
pro_boy_92
Thành viên ChemVN

pro_boy_92's Avatar

Mình không biết BC ở chỗ bạn thế nào nhưng mà ở HN thì nghe loa thùng còn IDP mới là nghe phone wifi. Mà luyện thi 21 ngày, mỗi ngày 2 tiếng liêụ có ít không ?

otaku (04-06-2009)
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn