Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > FOREIGN LANGUAGES AND OVERSEAS STUDY > TOEFL - IELTS - GRE - DELF - DALF

Notices

TOEFL - IELTS - GRE - DELF - DALF Trao đổi kinh nghiệm học ngoại ngữ, dịch thuật tài liệu chuyên ngành

View Poll Results: Bạn có thích IELTS không ?
4 80.00%
Không 1 20.00%
Voters: 5. You may not vote on this poll

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - Ielts.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 04-18-2009 Mã bài: 37720   #51
phu_thuy_hoa_hoc
Thành viên ChemVN

Phu_thuy_hoa_hoc

Groans: 1
Groaned at 1 Time in 1 Post
Rep Power: 0 phu_thuy_hoa_hoc is an unknown quantity at this point
Default Kinh nghiệm học thi IELTS

2.Listening skills.

Thông thường nghe là kỷ năng khó nhất của người Việt vì: tiếng việt thường không nói theo kiểu trọng âm (nhấn câu, nhấn vần) như tiếng anh và hơn nữa là do tiếng anh quan trong nhất là âm cuối (ending sounds) và phát âm (pronunciation). Do đó, dễ bị nhầm khi nghe (nhầm từ này qua từ khác), cũng như thường mắc các lỗi như thiếu âm cuối (số nghiều trong danh từ, S trong sở hữu cách…). Thêm vào đó, bài thi nghe trong IELTS thường bao gồm cả giọng người Anh (British Anglish), người Mỹ (American English) và cả người Úc. Nên thí sinh thường cảm thấy bị shock khi nghe thấy 1 kiểu giọng lạ hoắc trong bài thi. Ngoài ra, trong đề nghe IELTS chứa rất nhiều loại câu hỏi (chắc các bạn chuẩn bị thi IELTS cũng đã biết rồi) nên ko có kiểu ko nghe cứ đoán mò như trong TOEFT mà phải nghe mới điền được từ, câu, hoặc cùm từ được chứ.

2.1.Tổng quan về phần thi nghe.

Bài thi nghe thường có 4 phần (section). Phần 1,2,3 thường là các chủ đề liên quan đến đời sống hàng ngày hoặc trong học tập. Phần 4 là 1 bài giảng ngắn (nimilecture). Phần 2 và 4 thường chỉ 1 người nói. Phần 1 thường 2 người trò chuyện với nhau. Phần 3 thường 2-4 người thảo luận về 1 chủ đề nào đó. Bạn sẽ có 10 phút để chuyển phần trả lời từ đề thi (khi nghe nên viết trực tiếp vào đề thi) vào Listening answersheet.

2.2.Cách luyện nghe.
Nghe không thể lên nhanh trong một thời gian ngắn được vì vậy ban phải hết sức kiên trì, chịu khó và đừng bao giờ nãn chí khi thấy mình luyện đã 2 tháng rồi mà vẫn chưa thấy tiến bộ bao nhiêu. Đừng bao giờ bắt đầu với các cuối sách nghe rất khó như Practice test Plus… mà phải bắt đầu từ những cuốn đơn giản sau đó mới đến phức tap. Theo kinh nghiệm của mình thì nên học thứ tự các cuối sách như sau: listen Carefully --> Foundation -->Achieve for IELTS 4.5-5.5 -->202 useful Exercise. Sau đó mới nói đến các cuối prepare for IELTS khác và cuối cùng là các cuối Practice test.
Đối với kỷ năng nghe số, ngày tháng, địa chỉ, spelling (là những kỷ năng rất cơ bản nhưng rất quan trong trong nghe IELTS vì nếu các bạn không tốt các phần này thì mình nghĩ các bạn khó mà đạt 6.0 trong phần nghe) các bạn nên chọn 2 cuối listen carefully và 202 để luyện. Bạn phải biết cách ghi các tên thông thường và rất hay dùng trong tiếng anh như Thomas, David, …tên các thành phố và thủ đô nổi tiếng như Paris, London, … vì các tên này ko bao giờ họ spelling, chú ý rằng người Anh hay dùng các màu để đặt tên người và hay dùng Forest, Queen, Forrest, Hope, ..để đặt tên cho đường phố. Các bạn cũng phải học nói ngày, tháng, năm theo các cách khác nhau, cách đọc số điện thoại, cách đọc mã số của các loại thẻ (credit card, master card, visa card…). Bạn phải biết cách nghe trong phần chỉ đường vì đây là phần hay có trong section 1.

Đối với luyện phát âm thì nên chọn cuối Ship or Sheep (gồm 3 tâp để luyện) hoặc Here and There. Và phải chú ý nếu 1 từ nào đo các bạn chưa tự tin để nói hoặc nói ko chuẩn thì phải tra lại từ điển cách phát âm và tập đi tập lại nói cho được mới thôi. Chú ý với các từ hay dùng như Have, Think, Thing, improve, believe, give, taugh, … là hay bị sai phát âm và các ông thầy chấm thi IELTS rất ko ưa thí sinh sai các từ này trong khi nói nên nếu bạn phát âm sai thì RẤT NGUY HIỂM phải sửa gấp mới nghe và nói tốt được.
Về thời gian: Mỗi ngày bạn nên dành 1 tiếng cho phần nghe: 15 phút cho phần nghe số, spelling, rèn phát âm. 40 phút cho phần luyện bài mới, và 5 phút cho ghi lại tất cả những gì cần lưu ý (cái mà bạn chưa biết, cái mà ban sai, cách phát âm từ …) vào 1 cuốn sổ tay nhỏ để ổn lại khi cần thiết.

Cách nghe. Trước hết bạn nghe lần 1 và kiểm tra các câu trả lời xem bao nhiêu câu sai (mọi người thường đếm câu đúng, nhưng thực chất đếm câu sai mới biết được mình yếu cái ghì mà luyện chứ), sau đó xem vì sao câu đó mình sai: sai do ko nghe kip, sai do nghe nhầm, sai do ko hiểu đề, sai do viết thiếu, thừa từ; sai do spelling, …và đánh dấu vào các câu sai cũng như gi nguyên nhân vì sao sai. Nghe lại lần 2 sau đó check lại xem sau khi đã tìm ra nguyên nhân sai mình có khắc phục được ko!. Nếu khắc phục được thế là bạn đã học thêm được kiến thức còn nếu chưa được thì cũng không sao, vì ngôn ngữ là thói quen mà. Sau đo nghe tiếp lần 3, vừa nghe vừa dò tapescript để kiểm tra lại phát âm các từ chưa biết và tìm lời giải thích cho các câu sai. Lần 4: bạn hãy đọc lại bài đó xem có được ko? từ nào ko được nên tra từ điển để đọc cho đúng, cách làm này rất hữu ích cho bạn làm quen với các dạng bài nghe, luyện kỷ năng phát âm và vốn từ vựng. Nếu có thể thì bạn thử thu lại bài đọc của bạn và so sánh với bài nghe xem thử thế nào. (nhiều bạn ko làm bước này vì nghĩ mất thời gian hoặc ko hiệu quả nhưng mình chắc rằng đây là bước quan trọng nhất để bạn có thể improve listening and speaking skills nhanh nhất và hiệu quả nhất. Thử đi bạn sẽ thấy tuyệt vời
).

Bạn cũng nên nghe thêm radio trên “Voa special English” hay BBC đây là nguồn tài liệu học tiếng anh cực hữu ích. Bạn cứ mở Radio, nghe và cố gắng nắm nội dung của bài nghe. vừa làm việc vừa nghe, nghe trước khi đi ngủ, cốt là để tập cho bạn phản ứng tốt với tiếng Anh cũng như cách sử dụng tiếng anh của người bản xứ.
2.3.Các chiến thụât khi nghe:
1-Phải luôn đặt ra cho mình 3 câu hỏi trước khi nghe: (nghĩ và tìm ra trong vòng 5-10 giây)
-Bài nói này diễm ra ở đâu?
-Mục đích của bài nói này để làm gì? họ nói về cái gì?
-Người nói là ai?
Ví dụ: Khi bạn gặp trong bài nghe 1 application form cho 1 club. Thì bạn phải xác định được club gì, ai nói, để làm gì và từ đó bạn có thể đoán được các câu hội thoại, các từ cần dùng, các thông tin trong bài nói. Nếu bạn làm được điều này thuần thục thì mình chắc bạn dễ dàng khi nghe rất nhiều hơn là ko biết mình đang nghe cái ghì.
2-Phải biết dùng câu hỏi đề tìm câu trả lời, loại thông tin cần tìm cũng như ngữ pháp.
Bạn phải xác định khoảng tróng cần điền cần mấy từ, loại từ ghì, ngũ pháp và nếu có thể thì đoán luôn từ trước khi nghe.
Ví dụ: trong một bài nghe có Passport number:……. Thì sau đó chắc là số hoặc chữ (thông thường có cả số và chữ trong passport number).
3-Đừng bao giờ quá tập trung vào 1 câu để luột qua các cấu khác trong khi nghe.
Vì ban chỉ nghe 1 lần thôi, nên nếu ko nghe được câu nào đó thì bỏ qua để tiếp tục nghe câu khác, chưa nếu bạn quá tập trung vào 1 câu nào đó thì bạn ko thể bắt kịp phần nghe và hậu quả ban cũng đã biết. Xin hẹn tiếp kỳ sau
(mình nghĩ đâu viết đó, hy vọng các bạn đọc được)

Chữ kí cá nhân"Kiến thức mà ta biết được chỉ là giọt nước giữa đại dương bao la"

phu_thuy_hoa_hoc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn phu_thuy_hoa_hoc vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
napoleon9 (04-18-2009), ontheball_67 (09-03-2009), tieulytamhoan (05-13-2009), TITCHIP (07-12-2009), Trieutulong (05-28-2009), tuan.huu2007 (04-27-2009)
Old 04-20-2009 Mã bài: 37772   #52
phu_thuy_hoa_hoc
Thành viên ChemVN

Phu_thuy_hoa_hoc

2.Listening skills.

Thông thường nghe là kỷ năng khó nhất của người Việt vì: tiếng việt thường không nói theo kiểu trọng âm (nhấn câu, nhấn vần) như tiếng anh và hơn nữa là do tiếng anh quan trong nhất là âm cuối (ending sounds) và phát âm (pronunciation). Do đó, dễ bị nhầm khi nghe (nhầm từ này qua từ khác), cũng như thường mắc các lỗi như thiếu âm cuối (số nghiều trong danh từ, S trong sở hữu cách…). Thêm vào đó, bài thi nghe trong IELTS thường bao gồm cả giọng người Anh (British Anglish), người Mỹ (American English) và cả người Úc. Nên thí sinh thường cảm thấy bị shock khi nghe thấy 1 kiểu giọng lạ hoắc trong bài thi. Ngoài ra, trong đề nghe IELTS chứa rất nhiều loại câu hỏi (chắc các bạn chuẩn bị thi IELTS cũng đã biết rồi) nên ko có kiểu ko nghe cứ đoán mò như trong TOEFT mà phải nghe mới điền được từ, câu, hoặc cùm từ được chứ.

2.1.Tổng quan về phần thi nghe.

Bài thi nghe thường có 4 phần (section). Phần 1,2,3 thường là các chủ đề liên quan đến đời sống hàng ngày hoặc trong học tập. Phần 4 là 1 bài giảng ngắn (nimilecture). Phần 2 và 4 thường chỉ 1 người nói. Phần 1 thường 2 người trò chuyện với nhau. Phần 3 thường 2-4 người thảo luận về 1 chủ đề nào đó. Bạn sẽ có 10 phút để chuyển phần trả lời từ đề thi (khi nghe nên viết trực tiếp vào đề thi) vào Listening answersheet.

2.2.Cách luyện nghe.
Nghe không thể lên nhanh trong một thời gian ngắn được vì vậy ban phải hết sức kiên trì, chịu khó và đừng bao giờ nãn chí khi thấy mình luyện đã 2 tháng rồi mà vẫn chưa thấy tiến bộ bao nhiêu. Đừng bao giờ bắt đầu với các cuối sách nghe rất khó như Practice test Plus… mà phải bắt đầu từ những cuốn đơn giản sau đó mới đến phức tap. Theo kinh nghiệm của mình thì nên học thứ tự các cuối sách như sau: listen Carefully --> Foundation -->Achieve for IELTS 4.5-5.5 -->202 useful Exercise. Sau đó mới nói đến các cuối prepare for IELTS khác và cuối cùng là các cuối Practice test.
Đối với kỷ năng nghe số, ngày tháng, địa chỉ, spelling (là những kỷ năng rất cơ bản nhưng rất quan trong trong nghe IELTS vì nếu các bạn không tốt các phần này thì mình nghĩ các bạn khó mà đạt 6.0 trong phần nghe) các bạn nên chọn 2 cuối listen carefully và 202 để luyện. Bạn phải biết cách ghi các tên thông thường và rất hay dùng trong tiếng anh như Thomas, David, …tên các thành phố và thủ đô nổi tiếng như Paris, London, … vì các tên này ko bao giờ họ spelling, chú ý rằng người Anh hay dùng các màu để đặt tên người và hay dùng Forest, Queen, Forrest, Hope, ..để đặt tên cho đường phố. Các bạn cũng phải học nói ngày, tháng, năm theo các cách khác nhau, cách đọc số điện thoại, cách đọc mã số của các loại thẻ (credit card, master card, visa card…). Bạn phải biết cách nghe trong phần chỉ đường vì đây là phần hay có trong section 1.

Đối với luyện phát âm thì nên chọn cuối Ship or Sheep (gồm 3 tâp để luyện) hoặc Here and There. Và phải chú ý nếu 1 từ nào đo các bạn chưa tự tin để nói hoặc nói ko chuẩn thì phải tra lại từ điển cách phát âm và tập đi tập lại nói cho được mới thôi. Chú ý với các từ hay dùng như Have, Think, Thing, improve, believe, give, taugh, … là hay bị sai phát âm và các ông thầy chấm thi IELTS rất ko ưa thí sinh sai các từ này trong khi nói nên nếu bạn phát âm sai thì RẤT NGUY HIỂM phải sửa gấp mới nghe và nói tốt được.
Về thời gian: Mỗi ngày bạn nên dành 1 tiếng cho phần nghe: 15 phút cho phần nghe số, spelling, rèn phát âm. 40 phút cho phần luyện bài mới, và 5 phút cho ghi lại tất cả những gì cần lưu ý (cái mà bạn chưa biết, cái mà ban sai, cách phát âm từ …) vào 1 cuốn sổ tay nhỏ để ổn lại khi cần thiết.

Cách nghe. Trước hết bạn nghe lần 1 và kiểm tra các câu trả lời xem bao nhiêu câu sai (mọi người thường đếm câu đúng, nhưng thực chất đếm câu sai mới biết được mình yếu cái ghì mà luyện chứ), sau đó xem vì sao câu đó mình sai: sai do ko nghe kip, sai do nghe nhầm, sai do ko hiểu đề, sai do viết thiếu, thừa từ; sai do spelling, …và đánh dấu vào các câu sai cũng như gi nguyên nhân vì sao sai. Nghe lại lần 2 sau đó check lại xem sau khi đã tìm ra nguyên nhân sai mình có khắc phục được ko!. Nếu khắc phục được thế là bạn đã học thêm được kiến thức còn nếu chưa được thì cũng không sao, vì ngôn ngữ là thói quen mà. Sau đo nghe tiếp lần 3, vừa nghe vừa dò tapescript để kiểm tra lại phát âm các từ chưa biết và tìm lời giải thích cho các câu sai. Lần 4: bạn hãy đọc lại bài đó xem có được ko? từ nào ko được nên tra từ điển để đọc cho đúng, cách làm này rất hữu ích cho bạn làm quen với các dạng bài nghe, luyện kỷ năng phát âm và vốn từ vựng. Nếu có thể thì bạn thử thu lại bài đọc của bạn và so sánh với bài nghe xem thử thế nào. (nhiều bạn ko làm bước này vì nghĩ mất thời gian hoặc ko hiệu quả nhưng mình chắc rằng đây là bước quan trọng nhất để bạn có thể improve listening and speaking skills nhanh nhất và hiệu quả nhất. Thử đi bạn sẽ thấy tuyệt vời
).

Bạn cũng nên nghe thêm radio trên “Voa special English” hay BBC đây là nguồn tài liệu học tiếng anh cực hữu ích. Bạn cứ mở Radio, nghe và cố gắng nắm nội dung của bài nghe. vừa làm việc vừa nghe, nghe trước khi đi ngủ, cốt là để tập cho bạn phản ứng tốt với tiếng Anh cũng như cách sử dụng tiếng anh của người bản xứ.
2.3.Các chiến thụât khi nghe:
1-Phải luôn đặt ra cho mình 3 câu hỏi trước khi nghe: (nghĩ và tìm ra trong vòng 5-10 giây)
-Bài nói này diễm ra ở đâu?
-Mục đích của bài nói này để làm gì? họ nói về cái gì?
-Người nói là ai?
Ví dụ: Khi bạn gặp trong bài nghe 1 application form cho 1 club. Thì bạn phải xác định được club gì, ai nói, để làm gì và từ đó bạn có thể đoán được các câu hội thoại, các từ cần dùng, các thông tin trong bài nói. Nếu bạn làm được điều này thuần thục thì mình chắc bạn dễ dàng khi nghe rất nhiều hơn là ko biết mình đang nghe cái ghì.
2-Phải biết dùng câu hỏi đề tìm câu trả lời, loại thông tin cần tìm cũng như ngữ pháp.
Bạn phải xác định khoảng tróng cần điền cần mấy từ, loại từ ghì, ngũ pháp và nếu có thể thì đoán luôn từ trước khi nghe.
Ví dụ: trong một bài nghe có Passport number:……. Thì sau đó chắc là số hoặc chữ (thông thường có cả số và chữ trong passport number).
3-Đừng bao giờ quá tập trung vào 1 câu để luột qua các cấu khác trong khi nghe.
Vì ban chỉ nghe 1 lần thôi, nên nếu ko nghe được câu nào đó thì bỏ qua để tiếp tục nghe câu khác, chưa nếu bạn quá tập trung vào 1 câu nào đó thì bạn ko thể bắt kịp phần nghe và hậu quả ban cũng đã biết. Xin hẹn tiếp kỳ sau
(mình nghĩ đâu viết đó, hy vọng các bạn đọc được)

Chữ kí cá nhân"Kiến thức mà ta biết được chỉ là giọt nước giữa đại dương bao la"

tieulytamhoan (06-14-2009), tuan.huu2007 (04-27-2009), tv_X (05-23-2009)
Old 05-13-2009 Mã bài: 38994   #53
phu_thuy_hoa_hoc
Thành viên ChemVN

Phu_thuy_hoa_hoc

3.reading skill.

3.1.Tổng quan về phần đọc.

Phần đọc trong IELTS kéo dài 60 phút, các bạn phải trả lời 40 câu hỏi gồm rất nhiều thể loại (các ban tìm hiểu các loại câu hỏi trong cuốn 202). Điểm mấu chốt nhất của phần đọc là thời gian. Bạn phải vừa đọc vừa viết trực tiếp câu trả lời vào answer sheet vì bạn không có thời gian để chuyển câu trả lời qua. Gồm có 3 bài đọc thông thường độ khó rất khác nhau giữa các đề thi, có đề độ khó tăng dần nhưng cũng có đề độ khó giảm dần cái đó phụ thuộc vào topic của bài đọc có quen với bạn không. Tuy nhiên, theo kinh nghiệm của mình nên đọc từ bài 1 đến bài 3 vì đa số các đề có cấu trúc độ khó tăng dần thứ 2 thơì gian mà bạn đọc từng bài một trước đề tìm bài nào dễ thì bạn cũng đã làm được 1 vài câu rồi. Hơn thế nữa, thường những bài dễ hiểu thì câu hỏi của nó không dẽ chút nào nên tốt nhất bắt đầu từ bài1 là an toàn nhất.

3.2.Cách luyện đọc.

Thực ra phần đọc không có chiêu gì đặc sắc (kể cả các trung tâm dạy IELTS như ACET, hay hộ đồng Anh cũng vậy thôi) vì phụ thuộc nhiều vào vốn từ của các ban. Tuy nhiên, cách làm quen với các loại câu hỏi và cách tìm câu trả lời nhanh nhất cho các câu hỏi đó là một chiến thuật cần phải biết và thuận thục mới đại được điển cao.

Với mình vì tự học nên ngay từ đầu mình bắt tau vào đọc bài test của IELTS. Chỉ đọc từng bài 1. Cân đúng 20 phút. Lần 1 đọc và trả lời các câu hỏi sau đó dò các câu sai, quay lại tìm lý do sai (do không hiểu câu hỏi, do từ mơi, do hiểu sai…). Lần 2 đọc kỷ lại để hiểu nội dung của bài viết, cố gắng đoán các từ mới dựa vào ngữ cảnh của bài, nếu không đoán được và là từ thông dụng thì tra từ điển và học cách dùng của từ đó. Chú ý khi đọc không được dùng từ điển, nên gi lại các câu sai và nguyên nhân sai để sau này ôn lại cho dễ. Các bạn có thể chọn bài reading test trong bất kỳ tài liệu IELTS nào nhưng theo mình nên bắt đầu với: 10 reading test => Practice test now => IELTS on track => Cambridge 1-7 => IELTS practice test 1,2 => IELTS test plus (2 cuốn)….

-Các bạn có thể đọc sách báo tạp chí bằng tiếng anh, nhưng đề thi IELTS hay lấy các bài trong http://www.newscience.com/ vì vậy bạn nên dọc các bài trong trang này.

-Đối với loại câu hỏi tìm chủ đề cho đoạn văn thì cách hay nhất để luyện là: thứ nhất đọc lướt các chủ đề cần chon, hiểu nghĩa và phân biệt sự khác nhau giữa nó. Thứ 2 đọc doạn văn đó xem nội dung chính là gì, topic của nó là gì, sau đó rà trên list các ý chính xem ý nào phù hợp nhất mà chọn. Chú ý la không được chỉ đọc 1 câu đầu hay câu cuối mà cơojn câu chủ đề là sai bét hết đó.

-Đối với loại câu Yes, NO, NOTGIVEN là loại câu hỏi khó nhất, nên cũng hay gặp trong phần đọc. Để làm loại câu hỏi này bạn phải chú ý: Các thông tin mang tính định lượng, Thường câu chứa các từ all, never, only thường là sai hoặc đúng chú ít khi NG và xác suất sai cũng trên 70% đấy. Các câu có các từ sometime, can, may.. thường là câu đúng. (chỉ thường thôi nhé chứ không phải khi nào cũng đúng đâu). Nêu phải đoán mò thì nên đoán tất cả là YEs hoặc NO không nên vừa yes vừa no hoặc chỉ NG.

-Đối với câu hỏi điền từ tóm tắt lấy từ trong bài. Thì trước hết phải đọc bài tóm tắt để hiểu và tìm loại từ cho các chổ trống. sau đó nên bắt đầu dò từ đầu bài đọc để xem nó nằm chổ nào trong bài, từ đó để lấy từ ra. Chú ý là chỉ được lấy từ có trong bài không đựoc thêm từ của mình vào. Đối với câu hỏi tóm tắt cho sản từ thì nên đọc để hiểu bài tóm tắt cững như loại từ cấn điền, sau đó dò xuống tìm từ phù hợp (văn phong, ngũ pháp, nghiã, và bài đọc) điền vào thế là OK.

3.3.Chiến thuật đọc
-Trước hết đọc lướt để xem chủ đề chính của bài đọc và họ viết cái gì
-Sau đó skim để tìm ý chính của các đoạn.
-sau đó scan để trả lời các câu hỏi cần các thông tin cụ thể
-Cuối cùng đọc kỷ một vài đoạn để trả lời các câu hỏi còn bỏ trống.

Chú ý bao giờ cũng đọc câu hỏi trước rồi đến dọc bài đọc để tìm câu trả lời. Không đọc theo kiêu “thưởng thức” vì đay là bài thi, ai muốn tìm lời hay ý đẹp thì xin mời sang dịp khápc. Chỉ trả lời 1 câu tối đa 1,5 phút, nếu thấy ko đượcthì bỏ qua, sau đó quay lại, nên phân bố thời gian: bài 1 (15 phút); bài 2 (15 phút); bài 3 (20) sau đó 7 phút làm lại các câu khó và đoán các câu khong làm đươc; 3 phút dò lại anwser sheet đê chắc chắn các câu đúng vị trí cung như dò lại spelling.

-Các loại câu hỏi có thể đoán được như Y, N, GN hay trắc nghiệm nếu ko làm đựoc nên đoán, để dành thời gian cho các cấu không thể đoán được như trả lời ngắn, điền từ…Tuy nhiên, chỉ đoán khi ko thể trả lời được, không được đoán mò hết các câu hỏi là toi a.

Nào bây giờ, còn chờ gì nữa nêu muốn luyện thi IELTS thì bắt đầu đi. Thấy hiệu quả thì thanks cho tiếng để viết tiếp.

napoleon9 (05-14-2009), nice_bear (09-13-2010), tieulytamhoan (05-13-2009), TITCHIP (07-12-2009), Trieutulong (05-28-2009), tuan.huu2007 (05-19-2009)
Old 05-19-2009 Mã bài: 39282   #54
tigerchem
Moderator

tigerchem's Avatar

Chem Is Try

Groaned at 8 Times in 7 Posts
Rep Power: 79 tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all

http://www.deltapublishing.co.uk/tit...-resource-pack
IELTS Resource Pack

Audio CD

Bác nào có cuốn này share giúp với, thanks so much!

Chữ kí cá nhânKhi mặt trời lặn dần ở cuối chân trời, viên đá cuội nhỏ nhoi có một cái bóng đổ dài và nó thấy mình vĩ đại.

tigerchem vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn tigerchem vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
tuan.huu2007 (08-07-2009)
Old 05-21-2009 Mã bài: 39383   #55
tigerchem
Moderator

tigerchem's Avatar

Chem Is Try

Rep Power: 79 tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all

Các bản torrent của IELTS Resource Pack

http://www.google.co.uk/search?hl=en...G=Search&meta=

Bác nào dùng được torrent mong ra tay giúp.
Thanks

Chữ kí cá nhânKhi mặt trời lặn dần ở cuối chân trời, viên đá cuội nhỏ nhoi có một cái bóng đổ dài và nó thấy mình vĩ đại.

Old 05-24-2009 Mã bài: 39500   #56
dế con
Thành viên ChemVN

Groans: 0
Groaned at 0 Times in 0 Posts
Send a message via Yahoo to dế con

Trích:
Nguyên văn bởi tigerchem View Post
không biết anh em nào có 2 cuốn luyện thi này không, xin help giúp, thanks
http://www.amazon.com/exec/obidos/AS.../actsecrets-20
http://www.amazon.com/exec/obidos/AS.../actsecrets-20
Bạn vào gigapedia.com mà tìm, cái chi cũng có hết
dế con vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn dế con vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
Old 05-25-2009 Mã bài: 39519   #57
tigerchem
Moderator

tigerchem's Avatar

Chem Is Try

Hi,
Mình search thử rồi nhưng không có, nếu bạn tìm được xin cho mình link. Thanks

Old 06-06-2009 Mã bài: 40107   #58
elsa10
Thành viên ChemVN

smiles in the rain

Groaned at 0 Times in 0 Posts

Mấy bài viết của bạn proboy rất bổ ích. Mình chỉ muốn đóng góp thêm là trong phần viết các bạn có thể dùng quyển từ điển thesaurus để tăng thêm vốn từ vựng, tránh lặp từ. Ngoài ra, các sách của Sam Mccarter cũng rất hay. Đây là kinh nghiệm mình được chia sẻ trên ttvnol.

BTW, hình như bạn proboy ngưỡng mộ bác Steve quá thì phải, đặt cả avatar kìa:)
elsa10 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn elsa10 vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
pro_boy_92 (06-08-2009), tuan.huu2007 (08-07-2009)
Old 06-06-2009 Mã bài: 40135   #59
King Glass
Thành viên ChemVN

CHECK YOUR IELTS WRITING

Hi all,
I have attended IELTS test and got overall band 7 with writing band 8. So I hope I could help you to estimate your writing task. Just capture you paper by your cell phone/camera or typing it to MS Word and send email to me (ngotran.hoanggiang@gmail.com). I will check mail daily and send feedback to you within 24 hrs. I don't care what your topic or kind of chart you choose. So you don't need to copy your content of task 1 but in task 2, pls rewrite it to me. It is free but I have limit time. So I will do it for 3 weeks from now 07/06/2009 to 27/06/2009. It's time for my holiday and I feel free to do it. If you want more (correct carefully your mistake, give you advice or even rewrite it in other way and tell you how to impress the examiner in speaking and writing...), I will charge for this, 2.5 US dollar or 50.000 VND for each part (include 1 task on and 1 task two). That's cheap and average price on the Internet. However, if you just want 6.0, you don't need to do that, it is necessary for over band 7.
That's all. Thanks for your attention.
Tell me if you feel free and happy to join my project.
Bye.

thay đổi nội dung bởi: King Glass, ngày 06-06-2009 lúc 06:25 PM.
King Glass vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn King Glass vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
Những thành viên sau THAN PHIỀN với ý kiến của bạn King Glass:
pro_boy_92 (06-08-2009)
Old 07-25-2009 Mã bài: 42876   #60
pro_boy_92
Thành viên ChemVN

pro_boy_92's Avatar

Absolute power corrupts absolutely

Groans: 6
Rep Power: 0 pro_boy_92 has a spectacular aura about pro_boy_92 has a spectacular aura about

Hehe, sau đây là quyển Cambridge IELTS 7 mới phát hành :D. Link download :
contains hidden content
Debe 'Dar las Gracias' para ver el contenido oculto

Còn đây là phần nghe
contains hidden content
Debe 'Dar las Gracias' para ver el contenido oculto

Chúc các bạn học tốt ^^

Chữ kí cá nhânDo not provoke me

thay đổi nội dung bởi: pro_boy_92, ngày 07-25-2009 lúc 09:33 AM.
pro_boy_92 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn pro_boy_92 vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
boyqtkd (09-05-2009), Bo_2Q (07-25-2009), cheristlee (08-13-2010), herobk47 (01-14-2010), ho con (08-17-2009), lili12h (08-24-2010), matthewlee (08-03-2009), minhduy2110 (01-21-2010), mink (08-14-2009), min_love_min (07-26-2009), rikatoji (09-15-2009), seryun9x (01-24-2010), ththao (10-06-2009), tieulytamhoan (07-26-2009), tigerchem (07-27-2009), tphsports (11-02-2010), Trần Kim Phụng (08-18-2009), truongdat0707 (07-24-2010), tuan.huu2007 (08-07-2009), vietboy71 (08-31-2009)
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn