Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: HÓA HỌC CHUYÊN NGÀNH -SPECIALIZED CHEMISTRY FORUM ::.. > KIẾN THỨC HOÁ PHÂN TÍCH - ANALYTICAL CHEMISTRY FORUM > CƠ SỞ LÝ THUYẾT HÓA PHÂN TÍCH

Notices

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - tính pH của dung dịch đệm kép.

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Prev Previous Post   Next Post Next
Old 10-12-2010 Mã bài: 70324   #12
glory
Thành viên ChemVN

Groans: 0
Groaned at 0 Times in 0 Posts

Bạn có hiểu con số 100 lấy ở đâu ra không, nếu bạn chưa biết thì tôi xin nhắc bạn rằng sự bỏ qua trong phân tích được chấp nhận với sai số <=0.1%
Trong phân tích, hai đại lượng cộng đại số bỏ qua khi nó gấp nhau từ 100 lần trở lên, bạn đã nhầm khi coi 77 gần bằng 100 quá vô lý, cái nhầm này sẽ dẫn đến những cái sai nếu bạn đã học về sự ảnh hưởng của các yếu tố phụ đến độ tan, tôi lấy ví dụ (77+1)^3 và 77^3 rồi lấy các giá trị này nhân với 1 đai lượng như Ks và khai căn bậc n----> sai số không thể bỏ qua trong điều kiện phân tích. Nếu bạn làm như này tôi chắc chắn không ai cho bạn điểm (ngoại trừ bạn thi ở cấp quận, thành phố) với các kì thi như HSGQG hay bài thi phân tích bình thường của sinh viên khối kĩ thuật. Tôi cũng xin nhắc bạn rằng chỉ đối với những trường hợp tính pH của hỗn hợp axit hay muối lưỡng tính thì dù bạn giả sử sai cũng ra kết quả rất gần với giải chính xác, như phần đầu tôi đã nói, nếu chỉ cần kết quả cuối cùng, tôi coi [CH3COOH] = [ClCH2COOH] = 0.1M, pH ra khá chính xác mặc dù giả sử đó là sai do [ClCH2COOH] > [ClCH2COO-] gần 10 lần

thay đổi nội dung bởi: glory, ngày 10-12-2010 lúc 08:04 PM.
glory vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn glory vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
naruto_uzumaki (10-13-2010)

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn